DanLuat 2015

Đúng hay sai?

Chủ đề   RSS   
  • #70720 27/11/2010

    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    Đúng hay sai?


    Em xin chào luật sư, mong luật sư tư vấn giúp em trường hợp này với ah

    Em có mốt người bạn đã tổ chức đám cưới, nhưng ma chưa đủ tuổi để đăng ký kết hôn.Bạn em đã có con và đi làm giấy khai sinh cho con nhưng họ bảo là bạn em chưa đủ tuổi kết hôn , không có giấy đăng ký kết hôn nên không làm giấy khai sinh cho con bạn em,vậy cho em hỏi việc không làm giấy khai sinh cho con của bạn em có đúng không, vì theo em được biết là mọi đứa trẻ sinh ra đều có quyền khai sinh phải không ạ, nhưng trong trường hợp  này thì sao ạ.

    Mong luật sư giúp em.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    3355 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #70846   29/11/2010

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8708)
    Số điểm: 48895
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2411 lần
    Lawyer

    Chào em,

    Đúng là mọi trẻ em đều có quyền khai sinh nhưng em phải hiểu quyền này phải phù hợp với các quy định của pháp luật:

    Cha mẹ của cháu bé phải có giấy chứng nhận đăng ký kết hôn theo quy định để làm cơ sở đăng ký khai sinh cho trẻ .

    Theo ý kiến của luật sư thì trường hợp này phải chờ cho mẹ cháu bé đủ tuổi đăng ký kết hôn. sau đó đăng ký khai sinh trễ hạn cho cháu bé.
                                                                                                                      

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #70894   29/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Nhận định của Luật sư Tuấn không chính xác.

    Việc sinh đẻ là một sự kiện hộ tịch. Và về nguyên tắc thì mọi sự kiện hộ tịch phải được đăng ký đầy đủ, kịp thời, chính xác theo quy định tại #0070c0;">khoản 1 Điều 4 Nghị định 158/2005/NĐ-CP#0070c0;">.

    Vì vậy, UBND cấp xã có thẩm quyền quy định tại Điều 13 Nghị định 158 và điểm a mục 1 phần II #0070c0;">Thông tư số 01/2008/TT-BTP phải có trách nhiệm làm thủ tục đang ký khai sinh cho cháu bé.

    Thủ tục đăng ký khai sinh quy định tại Điều 15 Nghị định 158 có quy định người đi đăng ký khai sinh phải xuất trình giấy đăng ký kết hôn của cha mẹ nếu cha mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn. Điều đó có nghĩa là nếu cha mẹ không có đăng ký kết hôn thì không phải xuất trình tài liệu này và việc đăng ký khai sinh vẫn phải được tiến hành.

    Trường hợp trên là đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, nên việc ghi thông tin trong giấy khai sinh được tiến hành theo quy định tại khoản 3 Điều 15 Nghị định 158 và điểm e mụa 1 phần II Thông tư 01/2008/TT-BTP.

    Trân trọng!

     

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 29/11/2010 06:45:54 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #70913   29/11/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    Một lần nữa cảm ơn bachthanhdc, em cung nghi thê nhưng không nhớ quy định tai khoản nào,giờ thì có thể thở phào rôi.

    Tuy là vây  nhưng phần lớn là  UBND xã vẫn không đăng ký khi không có giấy đăng ký kết hôn của cha me ( do chưa đủ tuổi) vậy có chế tài để thực hiện đối với truòng hợp này không,vì như vậy là phần lớn các UBND xã đều không làm giấy khai sinh cho đứa trẻ có nghĩa là ttrái với những quy định mà anh đã nêu trên?

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #70933   29/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Trước đây, hành vi này của người có trách nhiệm phải đăng ký khai sinh có chế tài xử phạt vi phạm hành chính quy định tại khoản 1 Điều 12 #0070c0;">Nghị định số 76/2006/NĐ-CP.

    Nhưng không hiểu sao, khi ban hành #0070c0;">Nghị định số 60/2009/NĐ-CP thay thế Nghị định trên thì hành vi này không được quy định nữa. Thay vào đó chỉ xử phạt hành chính đối với người có trách nhiệm phải #ff0000;">đi đăng ký khai sinh, quy định tại khoản 1 Điều 10.
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 29/11/2010 06:46:19 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #70944   29/11/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    hihi. cho em cảm ơn anh  nha,
    Anh hiểu biết luật rộng thất đó

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-