DanLuat 2015

Dùng giấy hẹn thay GPLX bản chính khi tham gia giao thông có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #474162 10/11/2017

    Mrduc185

    Male
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dùng giấy hẹn thay GPLX bản chính khi tham gia giao thông có bị phạt không?

    E bị mất GPLX đã đi làm lại và có giấy hẹn. Vậy trong thời gian chờ cấp bằng mới, e có sử dụng giấy hẹn và hồ sơ gốc GPLX để lái xe có bị xử phạt ko ah?

     
    1524 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #474182   10/11/2017

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

    Theo khoản 2 điều 58 luật giao thông đường bộ năm 2008 có quy định :

    2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

    a) Đăng ký xe;

    b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

    c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

    d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

    Như vậy, trong thời gian chờ cấp lại bằng lái xe mà bạn vẫn điều khiển xe là trái với quy định của pháp luật. Và hiện nay pháp luật cũng chưa có quy định nào về giấy tờ thay thế cho giấy phép lái xe ( bằng lái). Và đương nhiên khi bị kiểm tra hành chính bạn  vẫn sẽ bị xử phạt như bình thường.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-