DanLuat 2015

Dùng bút bi mực đỏ ký tên trong các văn bản công ty để gửi cho các sở tư pháp, kh&đt, thuế... thì có vi phạm điều gì không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #272503 29/06/2013

    anhminhnguyen
    Top 500
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (255)
    Số điểm: 5135
    Cảm ơn: 179
    Được cảm ơn 62 lần


    Dùng bút bi mực đỏ ký tên trong các văn bản công ty để gửi cho các sở tư pháp, kh&đt, thuế... thì có vi phạm điều gì không ạ?

    Em làm thông báo gửi cho cơ quan nhà nước (sở tư pháp, sở kh&đt, chi cục thuế v.v...) để thông báo về việc thay đổi nhân sự trong công ty em, thì em lên nộp tại bộ phận một cửa nhưng họ bảo không được ký mực gì khác ngoài mực màu đen o.O

    Em xin hỏi, liệu có thật là trình độ của công chức nhà nước chỉ đến thế thôi sao? Hay có văn bản nào quy định văn bản hành chính thì chữ ký của NĐDTPL phải tuân theo quy định nào, em xin cảm ơn!

     
    25385 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #272514   29/06/2013

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (754)
    Số điểm: 9939
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 775 lần
    Moderator

    Khoản 5, Điều 10 của Nghị Định 110/2004/NĐ-CP ngày 08/04/2004 của Chính Phủ quy định về công tác văn thư: "Khi ký văn bản không dùng bút chì; không dùng mực đỏ hoặc các thứ mực dễ phai". Quy định này được áp dụng cho các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức kinh tế và đơn vị vũ trang nhân dân (gọi chung là tổ chức).Thường ký mực xanh là an toàn nhất bạn ạ, vì mực đỏ bị cấm do trùng với màu đỏ của con dấu, màu đen bị kỵ do giống màu chữ ký photo (không phải là chữ ký sống - dễ bị lừa đảo và thực tế đã có trường hợp này).

    Thân,  

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Khongtheyeuemhon vì bài viết hữu ích
    anhminhnguyen (29/06/2013) QuyetQuyen945 (29/06/2013)
  • #272526   29/06/2013

    anhminhnguyen
    anhminhnguyen
    Top 500
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (255)
    Số điểm: 5135
    Cảm ơn: 179
    Được cảm ơn 62 lần


    Khongtheyeuemhon viết:

    Khoản 5, Điều 10 của Nghị Định 110/2004/NĐ-CP ngày 08/04/2004 của Chính Phủ quy định về công tác văn thư: "Khi ký văn bản không dùng bút chì; không dùng mực đỏ hoặc các thứ mực dễ phai". Quy định này được áp dụng cho các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức kinh tế và đơn vị vũ trang nhân dân (gọi chung là tổ chức).Thường ký mực xanh là an toàn nhất bạn ạ, vì mực đỏ bị cấm do trùng với màu đỏ của con dấu, màu đen bị kỵ do giống màu chữ ký photo (không phải là chữ ký sống - dễ bị lừa đảo và thực tế đã có trường hợp này).

    Thân,  

    Mình xin bạn vui lòng giải đáp những thắc mắc sau đây::

    1/ Nghị định 110/2004/NĐ-CP nêu trên đã là Nghị định mới nhất và cập nhật nhất đến thời điểm hiện tại chưa?

    2/ Nếu dùng mực hồng (chứ không phải mực màu đỏ) thì có được không (thực tế mà mình dùng bút mực hồng ạ)!

    3/ Liệu trên văn bản của mình, người chữ ký của NĐDTPL ra, mình có thể cho 3 cấp dưới ký tắt, ký nháy thỏa thích k, hay chỉ được 1 người ký nháy, ký tắt thôi? Mình cảm ơn nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #272593   29/06/2013

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (754)
    Số điểm: 9939
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 775 lần
    Moderator

    1/ Nghị định 110 hiện vẫn còn hiệu lực bạn ạ, bạn có thể tra vấn tìm hiểu về hiệu lực của Nghị định này ngay trên thuvienphapluat.vn. Hiện Nghị định 110/2004/NĐ-CP có Nghị định 09/2010/NĐ-CP sửa đổi nhưng không sửa đổi Khoản 5, Điều 10 nên điều khoản này vẫn có hiệu lực theo Nghị định 110.

    2/ Phần này thì.... chắc là do thiếu sót của pháp luật ... mịa nó rồi. Ha ha! Khi các vị soạn thảo văn bản này đã không dự trù đến tình huống thực tế mà lại quy định cụ thể quá nên cứ phải... sửa đổi liên tục. Mực màu hồng cũng gần với màu của dấu nên chắc bạn bị cấm là do vậy đó... Về vụ này, bạn cãi lý cũng được, nhưng bạn biết đấy con kiến mà kiện củ khoai thì khổ cho con kiến lắm. Được vạ thì má cũng sưng. 

    3/ Trường hợp này mình thấy pháp luật không có quy định bạn ạ. Nghĩa là được ký nháy thỏa thích miễn là đừng chướng quá thôi. Thực tế, trong đơn khởi kiện nộp Tòa của tổ chức bên mình, ngoài chữ ký "to nhất" thì có tới 4 chữ ký nhỏ khác đến mức người ký không còn biết ký vào chỗ nào cho hợp lý nữa. Nản, đó là thể hiện cái rối rắm trong khâu quản lý, điều hành. Và nói thật, sau này có quy trách nhiệm cũng mệt... Tội cái thằng soạn thảo văn bản và cái thằng ký cuối cùng thôi.

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Khongtheyeuemhon vì bài viết hữu ích
    anhminhnguyen (30/06/2013)