DÙNG BÌNH XỊT VẼ LÊN XE Ô TÔ NGƯỜI KHÁC CÓ BỊ XỬ LÝ?

Chủ đề   RSS   
  • #428639 21/06/2016

    DÙNG BÌNH XỊT VẼ LÊN XE Ô TÔ NGƯỜI KHÁC CÓ BỊ XỬ LÝ?

    Gần đây, vụ việc người phụ nữ dùng bình xịt màu, xịt lên một chiếc ô tô đậu đỗ chắn lối đi nhà mình đang được cư dân mạng chia sẻ và bàn tán rất nhiều. ( Ảnh bên dưới, nguồn vnexpress). Việc đậu đỗ xe như vậy của chủ xe là không đúng. Nhưng hành động của người phụ nữ có đúng hay không và có bị pháp luật xử lý hay không? Vì giá trị thiệt hại đối với chủ xe trong trường hợp trên là không nhỏ.

     
    10702 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Linhyen_94 vì bài viết hữu ích
    PCM (27/02/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #484748   09/02/2018

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 2979
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 77 lần


    Theo quy định khoản 2 Điều 5 Nghị định 46/2016 thì hành vi đậu xe trước cửa nhà của tài xế ô tô không phạm pháp luật.

    “Khoản 2 Điều 5 Nghị định 46/2016 quy định xử phạt trong các trường hợp cụ thể như: Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; dừng xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; dừng xe nơi có biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”… Do việc dừng xe trước cửa nhà dân không thuộc các trường hợp kể trên nên tài xế sẽ không bị xử phạt”.

    Tuy nhiên, dù tài xế ô tô đậu xe chắn lối đi là không đúng nhưng cũng gây bức xúc đối với chủ nhà nơi chiếc xe đậu chắn lối đi. Như trong một trường hợp tranh chấp thì chính quyền địa phương đã lập biên bản xử lý. Và tại trụ sở công an người dùng bình xịt vẽ lên ô tô đã bồi thường 13 triệu đồng để sơn sửa lại chiếc xe. Nói chung cũng mừng vì vụ việc được hòa giải ổn thỏa. Thế nhưng, suy cho cùng thì mọi cá nhân, tổ chức đều không có quyền làm hư hại tài sản của người khác. Nếu tài sản bị hư hại do hành động cố ý của bất cứ ai thì đều phải bồi thường. Tùy vào tính chất, mức độ thiệt hại mà có thể xem xét để truy cứu trách nhiệm hình sự, hành chính hoặc thỏa thuận dân sự.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #485091   21/02/2018

    Cần thiết có quy định xử phạt chi tiết việc này bởi hiện tại chỉ căn cứ vào Khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì không có điểm nào nói về phạt hành vi đỗ xe trước của nhà, quán ăn, cửa hàng gây ảnh hưởng đến lối đi, sinh hoạt và việc kinh doanh của người khác. Đây là hành vi thể hiện ý thức, văn minh khi đi xe.

     
    Báo quản trị |  
  • #485126   21/02/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 500
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (295)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 68 lần


    Phá hoại tài sản

    Cho mình hỏi vậy trường hợp dùng bình xịt sơn.. xịt vào các biển báo giao thông trên đường.. làm biến dạng các hình vẽ.. vậy hành vi sẽ bị xử lý như thế nào? Vì mình từng thấy 1 đoạn đường hình như k còn biển báo nào còn nguyên vẹn kí hiệu của nó như ban đầu.
     
    Báo quản trị |  
  • #485662   26/02/2018

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 10148
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 251 lần


    Tất nhiên sẽ tùy theo mức độ mà xử phạt hành chính hoặc xét tội phá hoại tài sản. Tuy nhiên đa phần sẽ là xử hành chính, hợp tình hợp lý với bên có kiểu đỗ xe trêu ngươi như vậy. Xử qua xử lại cũng đều nhau nên thỏa thuận là tốt nhất.

     
    Báo quản trị |  
  • #485681   27/02/2018

    vytran92
    vytran92
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2016
    Tổng số bài viết (440)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 32
    Được cảm ơn 68 lần


    Dù việc đỗ xe chắc ở lối đi của nàh người khác là hành vi sai trái, không đúng của chủ xe nhưng việc đáp trả lại bằng hành vi sai trái khác là không đúng về tình, về lý. Xét theo mức độ hậu quả để lại thì người xịt sơn lên xe ô tô có thể bị xử lý hình sự về tội cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác.

     
    Báo quản trị |  
  • #485699   27/02/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9292
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 183 lần


    Hành vi dùng bình xít sơn lên xe người khác cũng thể hiện sự thiếu ý thức, nói đúng hơn là một cách dằn mặt, trả thù cho việc đậu xe trước của nhà, cửa hàng. Nếu xử lý cần dùng cách văn minh hơn là gây thiệt hại qua lại như vậy.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #485720   27/02/2018

    Thuongtommy92
    Thuongtommy92
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2017
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 1117
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 38 lần


    Theo mình thì hành động của người phụ nữ này hoàn toàn có thể vi phạm pháp luật và có căn cứ vi phạm vào tội cố ý phá hoại tài sản của người khác. Đồng ý là hành vi đỗ xe trái phép là không đúng rồi nhưng trong muôn vàn các cách xử lý tại sao lại chọn cách phun sơn lên xe người khác. Trước tiên là phải nhắc nhở cho người đó biết hành vi đó là sai.Thứ nữa là kết hợp với báo chính quyền địa phương để họ tác động giùm. Theo mình thì hiếm ai mà suốt ngày đi đỗ xe trước cửa nhà người khác đến nỗi nói hoài mà không được.

     
    Báo quản trị |  
  • #497441   21/07/2018

    minhchau96
    minhchau96

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2017
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 665
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 10 lần


    Theo mình, nguyên nhân chính của hiện tượng đổ sơn, viết bẩn lên những chiếc xe ô tô là do tâm lý người dân cho rằng, vỉa hè trước cửa nhà mình, ngõ đi vào nhà mình là thuộc quyền quản lý, sử dụng của mình; vì vậy, ngay cả trong trường hợp, những tuyến phố được phép dừng đỗ xe ô tô, nhưng một số chủ những gia đình mặt đường cũng tỏ ra khó chịu khi những chiếc xe ô tô đỗ chắn ngay mặt tiền nhà mình, nhất là mặt tiền nhà họ đang hoạt động kinh doanh. Chỉ ở một số tuyến phố, có kẻ vạch vôi dừng đỗ xe để khai thác kinh doanh trông giữ xe, thì những chủ xe ô tô mới yên tâm khi dừng đỗ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #497486   22/07/2018

    Ngoài tội hủy hoại tài sản như các bạn đã trình bày ở trên. Theo mình nghĩ các bạn quên nội dung ghi trên xe ô tô. Nếu nội dung ghi trên xe ô tô mang tính chất xúc phạm, vu khống thì tìm theo mức độ gây ảnh hưởng đến danh dự, nhân phẩm của chủ xe thì chủ xe có thể khởi kiện ra toàn yêu cầu bồi thường thiệt hại (nếu có)

     

     
    Báo quản trị |