DanLuat 2015

Dùng bao lì xì in hình tiền Việt Nam có vi phạm pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #511444 31/12/2018

    Tranxuandung991994
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (171)
    Số điểm: 1582
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 14 lần


    Dùng bao lì xì in hình tiền Việt Nam có vi phạm pháp luật?

    Chỉ còn hơn một tháng nữa sẽ đến Tết Nguyên Đán, vì vậy vấn đề mua bao lì xì như thế nào cho đẹp và có ý nghĩa đang được nhiều người tìm kiếm. Một trong số loại bao lì xì đang được bán chạy hiện nay là bao lì xì có in hình tiền Việt Nam. Vậy việc này có vi phạm pháp luật?

    Hình ảnh có liên quan

    Khoản 3 Điều 3 Quyết định 130/2003/QĐ-TTg quy định như sau:

    Điều 3. Những hành vi bị nghiêm cấm

    ...

    3. Sao chụp tiền Việt Nam với bất kỳ mục đích nào không có sự chấp thuận trước bằng văn bản của Ngân hàng Nhà nước. 

    Như vậy, theo quy định trên thì việc sao chụp tiền Việt Nam với bất kỳ mục đích nào mà không có sự chấp thuận của Ngân hàng Nhà nước cũng sẽ bị nghiêm cấm. Tức là hành vi in ấn tiền Việt Nam trên bao lì xì cũng là hành vi không được phép.

    Người thực hiện hành vi trên có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 4 Điều 31 Nghị định 96/2014/NĐ-CP:

    Điều 31. Vi phạm quy định về bảo vệ tiền Việt Nam

    ...

    4. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi sao chụp, in ấn, sử dụng bố cục, một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, chi tiết, hoa văn của tiền Việt Nam không đúng quy định của pháp luật. 

    Áp dụng thêm hình phạt bổ sung quy định tại khoản 5 Điều 31 Nghị định 96/2014/NĐ-CPTịch thu toàn bộ tang vật, phương tiện thực hiện hành vi vi phạm giao cơ quan có thẩm quyền xử lý

     

     

     
    208 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511610   03/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13609)
    Số điểm: 93786
    Cảm ơn: 3073
    Được cảm ơn 4707 lần
    SMod

    Không hiểu bài viết bên trên dùng hình tiền Việt Nam để minh họa thì có thuộc trường hợp "sao chụp, in ấn, sử dụng bố cục, một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, chi tiết, hoa văn của tiền Việt Nam "

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-