DanLuat 2015

Dùng bằng lái ô tô điều khiển mô tô không bị xử phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #332429 09/07/2014

    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 17 lần


    Dùng bằng lái ô tô điều khiển mô tô không bị xử phạt?

    Luật Giao thông đường bộ có quy định:

    Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông
    1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

    Tuy nhiên trong NĐ 171/2013/NĐ-CP thì chỉ thấy xử phạt hành vi "không có giấy phép lái xe"

    Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

    ....

    5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều này

    Chứ không không thấy nói chi tiết đến vấn đề "phù hợp với loại xe được phép điều khiển". Trong khi cũng tại điều 21, với mô tô trên 175cm3 thì có chế tài xử phạt "giấy phép lái xe không phù hợp với loại xe đang điều khiển":

    7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

    a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;

    Qua đó thấy rằng có thể cầm Giấy phép lái xe hạng cao hơn để điều khiển xe hạng thấp hơn vi vu mà CSGT cũng không thể xử phạt được.

    Chưa biết có Thông tư hay văn bản nào khác hướng dẫn chi tiết về cái này không nên mạn phép ngồi đây chờ gạch đá.

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    19033 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kara_men vì bài viết hữu ích
    admin (10/07/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332753   11/07/2014

    Hongduong123
    Hongduong123
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2014
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 695
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    vẫn bị phạt bạn à. điểm hình như a trai mình, đã có bằng lái ô tô nhưng điều khiển k có bằng lái xe máy. Nó quy cho tội k bằng, ô tô k liên quan ở đây

     
    Báo quản trị |  
  • #332929   12/07/2014

    LawPy
    LawPy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Luật có giá trị cao hơn văn bản hướng dẫn (nghị định, thông tư..)
     Luật giao thông đường bộ quy định:

    Điều 58

    Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông
    1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. do đó nếu bạn sử dụng giấy phép lai xe không phụ hợp vẫn bị xử  phạt như thường.. :)

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LawPy vì bài viết hữu ích
    Hongduong123 (13/07/2014) danusa (15/07/2014)
  • #333182   14/07/2014

    Kara_men
    Kara_men
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (85)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 17 lần


    LawPy viết:

    Luật có giá trị cao hơn văn bản hướng dẫn (nghị định, thông tư..)
     Luật giao thông đường bộ quy định:

    Điều 58

    Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông
    1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp. do đó nếu bạn sử dụng giấy phép lai xe không phụ hợp vẫn bị xử  phạt như thường.. :)

    Nhưng theo mình thì "Chế tài xử phạt" phải theo Nghị định bạn ạ

    Ví dụ Luật GTĐB thậm chí đưa vấn đề "chạy quá tốc độ" vào phần "Hành vi bị NGHIÊM CẤM"

    Tuy nhiên nếu quá tốc độ <5km/h thì vẫn không bị xử phạt vì chế tài xử phạt chỉ phạt hành vi chạy "quá tốc độ quy định từ 5km/h đến dưới 10km/h"

    Nếu không có văn bản nào khác quy định cụ thể về vấn đề "GPLX" này thì liệu đây có phải là cách để "lách luật".

    https://www.facebook.com/YDuocThienNam

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kara_men vì bài viết hữu ích
    danusa (15/07/2014)
  • #333267   15/07/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1058 lần


    Vấn để bạn phát hiện thì có thể áp dụng phương pháp giải thích luật để giải thích nên bạn lách cỡ nào thì vẫn bị xử phạt. Tuy nhiên vấn đề bạn phát hiện là một thực trạng đáng nói về việc ban hành VBQPPL tại Việt Nam.

    Văn bản ban hành câu chữ thì khó hiểu, quy định thì hiểu kiểu này cũng được, kiểu kia cũng được, rồi quy định cũng có cái khúc hở như bạn nói chỗ 5km với 10km.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-