DanLuat 2015

Dùng 300 triệu tiền cơ quan, thủ quỹ phải chịu trách nhiệm gì?

Chủ đề   RSS   
  • #85975 02/03/2011

    dangthanhdoi

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dùng 300 triệu tiền cơ quan, thủ quỹ phải chịu trách nhiệm gì?

    Em nhờ Luật sư tư vấn giúp em.

    Em có người dì làm thủ quỹ̉ trong một cơ quan nhà nước, do công việc gia đình nên đã sử dụng tiền của cơ quan lên đến 300 triệu đồng và cơ quan chưa biết, nhưng hiện nay dì em đã hết khả năng hoàn trả lại.

    Vì vậy em xin hỏi Luật sư: Nếu cơ quan phát hiện thị dì em phải chịu hình thức xử lý như thế nào và có phải chịu trách nhiệm hình sự không, nếu có hình phạt là bao nhiêu? Và người nhà trong gia đình dì em có phải chịu trách nhiệm gì không?

    Em
    rất mong Luật sư tư vấn giúp em, và gửi trả lời qua mail giúp em. Em xin chân thành cảm ơn.

     
    4209 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #87304   09/03/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2557
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    Hành vi này có dấu hiệu của tội tham ô tài sản.

     

    Điều 278.   Tội tham ô tài sản 

    1. Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản mà mình có trách nhiệm quản lý có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    b) Đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm;

    c) Đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục A Chương này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    c) Phạm tội nhiều lần;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ)  Gây hậu quả nghiêm trọng khác.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm năm đến  hai mươi năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng khác.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác.

    5. Người phạm tội còn  bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-