Đua xe xích lô có thể bị phạt đến 2.000.000 đồng

Chủ đề   RSS   
  • #556009 28/08/2020

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Đua xe xích lô có thể bị phạt đến 2.000.000 đồng

    Hôm rồi tôi có thấy mấy anh em xích lô trên phố cổ Hà Nội có tổ chức chạy đua với nhau để làm hài lòng du khách trên đường phố. Tôi có thắc mắc là hành vi này có vi phạm pháp luật không?
     
    Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 34 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:
     
    Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    - Đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo, cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông
     
    Bên cạnh đó căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 34 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về mức phạt bổ sung đối với hành vi nêu trên cụ thể như sau:
     
    - Tịch thu phương tiện (trừ súc vật kéo, cưỡi).
     
    Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:
     
    Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt
     
    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì hành vi đua xe xích lô thì có thể bị xử phạt lên đến 2.000.000 đồng ngoài ra còn bị tịch thu phương tiện.
     
    797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận