DanLuat 2015

Dựa trên qui định pháp luật đã hết hiệu lực để xử phạt?!

Chủ đề   RSS   
  • #162499 01/02/2012

    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1046 lần


    Dựa trên qui định pháp luật đã hết hiệu lực để xử phạt?!

     

    Theo thông tin trên VNexpress dưới đây:

    http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2012/02/phat-tien-ba-cong-ty-niem-yet-bang-usd/

    Thì cơ quan quản lý nhà nước (Ngân hàng nhà nước chi nhánh Đồng Tháp) đã dựa trên một quy định pháp luật để hết hiệu lực để xử phạt.

    Khoản 3, 5, 7 Điều 18 của Nghị định202/2004/NĐ-CP đã bị thay thế bởi Nghị định95/2011/NĐ-CP với mức xử phạt cho hành vi này lên đến 300 triệu - 500 triệu.

    Sao kỳ vậy ta? hay tại dưới tỉnh nghèo nên phạt mức này thì phù hợp hơn? Áp dụng pháp luật kiểu này thì biết bao giờ VN mới hình thành một nhà nước pháp quyền được. Nguyên tắc mọi công dân đều bình đẳng trước pháp luật để ở đâu? Các tổ chức đã bị phạt theo mức mới (300 triệu - 500 triệu) nghĩ thế nào?

    Đúng là kinh hãi với công cụ pháp luật trong tay quan.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    3974 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Unjustice vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (02/02/2012) daonhan (01/02/2012) thuviendaihocdalat (01/02/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #162533   01/02/2012

    hovanhong129
    hovanhong129
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2010
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 6529
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 27 lần


    " Đúng là kinh hãi với công cụ pháp luật trong tay quan."
    Chuyện thường ngày ở Huyện mà sao đến giờ Unjustice vẫn còn ngạc nhiên đến dễ thương chưa?
    Cập nhật bởi hovanhong129 ngày 01/02/2012 03:00:55 CH

    Hãy hát lên cho yêu đời

     
    Báo quản trị |  
  • #162684   02/02/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Unjustice viết:


    Khoản 3, 5, 7 Điều 18 của Nghị định202/2004/NĐ-CP đã bị thay thế bởi Nghị định95/2011/NĐ-CP với mức xử phạt cho hành vi này lên đến 300 triệu - 500 triệu.
    .


     Anh Hải thân!
     Điều khoản trên được sửa đổi, bổ sung chứ không phải là thay thế anh à.
     Vì chưa thấy Quyết định xử phạt vào ngày nào, nên ta chưa thể khẳng định là việc xử phạt của cơ quan này là không đúng.
     Có thể khi ra QĐ xử phạt trong thời gian mà NĐ 95/20110NĐCP chưa có hiệu lực, hoặc là hành vi này xảy ra trước khi nghị định này có hiệu thực thi hành.

     Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #164195   09/02/2012

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1046 lần


    Chào KhacDuy,

    Đồng ý với em là về ở cấp độ Nghị định và nội dung thì NĐ 95 chỉ sửa đổi, bổ sung NĐ 202 nhưng ở cấp độ điều khoản và hình thức trình bày thì toàn bộ các khoản 3, 5, 7 Điều 18 đều được nêu lại đầy đủ tại NĐ 95 (cả phần nội dung bị sửa đổi, bổ sung và nội dung không bị sửa đổi, bổ sung) vì thế anh dùng từ thay thế thì chắc cũng không diễn dịch sai ý của nhà làm luật lắm hỉ  (Vì chỉ cần đọc các điều khoản có liên quan này tại NĐ 95 thì cũng đủ để hiểu và áp dụng, không cần quan tâm nhà làm luật sửa cái gì, bổ sung cái gì).

    Về vấn đề hành vi vi phạm xảy ra trước khi NĐ 95 có hiệu lực, thật sự anh có nghĩ đến nhưng anh không cho rằng đây là lý do vì đối với vi phạm này biên bản vi phạm hành chính thường được lập khi phát hiện vi phạm và quyết định xử phạt phải được đưa ra trong vòng thời hạn tối đa là 60 ngày. NĐ 95 có hiệu lực từ ngày 20/10/2011 mà thông tin này được đăng vào ngày 01/02. Khoảng cách thời gian hơn 03 tháng (92 ngày) vì thế khả năng vi phạm xảy ra sau khi NĐ 95 có hiệu lực là rất cao. (chắc em không cãi biết đâu hành vi vi phạm này bị người dân chụp ảnh trước đó cả tháng và sau mới tố cáo )

    Thân.

    Cập nhật bởi Unjustice ngày 09/02/2012 03:39:57 CH

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #164508   10/02/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1484 lần


    Niêm yết bằng đôla, taxi bị phạt 1 tỷ đồng

    Vinasun và Công ty vận chuyển Sài Gòn Tourist vừa bị Thanh tra Ngân hàng Nhà nước phạt mỗi đơn vị 500 triệu đồng vì niêm yết giá taxi bằng đôla Mỹ.

    Trước đó, Thanh tra Ngân hàng Nhà nước đã tiến hành kiểm tra việc niêm yết giá tại sân bay Tân Sơn Nhất và phát hiện 2 doanh nghiệp taxi đã vi phạm quy định hiện hành về quản lý ngoại hối.

    Theo kết quả kiểm tra, Công ty cổ phần Ánh Dương Việt Nam (Vinasun) và Công ty cổ phần vận chuyển Sài Gòn Tourist đã niêm yết giá dịch vụ taxi bằng đôla Mỹ (7 USD một xe), tại quầy G2.36 tại khu vực hạn chế Ga đến quốc tế sân bay Tân Sơn Nhất (TP HCM).

    Việc làm này đã vi phạm Nghị định số 95 mới được ban hành và mỗi công ty phải chịu mức phạt hành chính cho việc niêm yết giá ngoại tệ là 500 triệu đồng.


    Theo Vnexperss.net

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-