Đưa tiền cho CSGT có bị kết tội đưa hối lộ không?

Chủ đề   RSS   
  • #555839 27/08/2020

    Vyyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đưa tiền cho CSGT có bị kết tội đưa hối lộ không?

    Con gái mình bị bắt khi đang lưu thông trên đường.... Cháu gọi về để bố mẹ mang giấy tờ xe lên cho cháu..... Khi cháu đang đợi thì CSGT bảo cháu là :" cháu có đem tiền không, nếu có thì nộp phạt đi rồi chú cho cháu đi" con mình mới hoảng sợ quá.... Đưa cho CSGT 200 ngàn..... Sau đó CSGT ấy cho cháu về... Vậy con gái mình có bị kết vào lỗi hối lộ không ạ. a

     
    361 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vyyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556025   28/08/2020

    Mình xin tư vấn câu hỏi của bạn như sau:

    Người điều khiển phương tiện giao thông vi phạm luật giao thông có hành vi đưa tiền cho CSGT có thể bị quy vào tội đưa hối lộ theo điều 364 Bộ luật hình sự 2015. Quy định như sau:

    Điều 364. Tội đưa hối lộ

    1. Người nào trực tiếp hay qua trung gian đã đưa hoặc sẽ đưa cho người có chức vụ, quyền hạn hoặc người khác hoặc tổ chức khác bất kỳ lợi ích nào sau đây để người có chức vụ, quyền hạn làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

    b) Lợi ích phi vật chất.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    c) Dùng tài sản của Nhà nước để đưa hối lộ;

    d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    đ) Phạm tội 02 lần trở lên;

    e) Của hối lộ là tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

    …”

    Tuy nhiên, phải căn cứ vào giá trị tài sản hối lộ thì mới có thể xác định tội danh này. Theo luật thì số tiền, giá trị tài sản hối lộ  phải từ 2.000.000 trở lên thì mới đủ để cấu thành tội danh này.

    Hơn nữa nếu ngườ đưa hối lộ bị ép phải đưa hối lộ từ 2.000.000 đông trở lên mà có tình thần tự giác tố cáo, phác giác thì có thể được trả lại tiền đã đưa và không bị quy vào tội hối lộ.

    Xét tình huống cho thấy CSGT trong trong tình huống đã có hành vi gợi ý ,chỉ dẫn, ép buộc phải đưa hối lộ và số tiền hối lộ là 200.000 đồng nên chưa đủ cấu thành tội phạm và không có phải chịu bất cứ trách nhiệm gì.

     
    Báo quản trị |  
  • #556028   28/08/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 190 lần


    Để xét một hành vi có được xem là phạm tội hối lộ hay không thì phải xem xét đến việc hành vi đó đã đáp ứng đầy đủ về mặt cấu thành tội phạm hay chưa.  Theo đó cấu thành của tội phạm hối lộ được hiểu như sau:

    Khách thể
     
    Khách thể của Tội nhận hối lộ là những quan hệ xã hội liên quan đến hoạt động bình thường của các cơ quan, tổ chức trong Nhà nước và của cả các doanh nghiệp, tổ chức ngoài Nhà nước; làm cho cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp này bị suy yếu, mất uy tín; làm cho nhân dân mất niềm tin vào Đảng và Nhà nước.
     
    Mặt khách quan
     
    Người nhận hối lộ thuộc 01 trong 04 trường hợp sau đây mới phạm tội nhận hối lộ:
     
    Một là, lợi dụng chức vụ, quyền hạn trực tiếp hoặc qua trung gian nhận hoặc sẽ nhận cho chính bản thân người đó hoặc cho người hoặc tổ chức khác tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác trị giá từ 2.000.000 đồng trở lên, để làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ.
     
    Hai là, lợi dụng chức vụ, quyền hạn trực tiếp hoặc qua trung gian nhận hoặc sẽ nhận cho chính bản thân người đó hoặc cho người hoặc tổ chức khác tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác trị giá dưới 2.000.000 đồng nhưng đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm, để làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ.
     
    Ba là, lợi dụng chức vụ, quyền hạn trực tiếp hoặc qua trung gian nhận hoặc sẽ nhận cho chính bản thân người đó hoặc cho người hoặc tổ chức khác tiền, tài sản hoặc lợi ích vật chất khác trị giá dưới 2.000.000 đồng nhưng đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục 1 Chương XXIII, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, để làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ.
     
    Bốn là, lợi dụng chức vụ, quyền hạn trực tiếp hoặc qua trung gian nhận hoặc sẽ nhận cho chính bản thân người đó hoặc cho người hoặc tổ chức khác lợi ích phi vật chất, để làm hoặc không làm một việc vì lợi ích hoặc theo yêu cầu của người đưa hối lộ
     
    Như vậy căn cứ các lý luận diễn giải nêu trên thì hành vi của con bạn chưa được xem là hành vi hối lộ nên bạn có thể yên tâm nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #556036   28/08/2020

    yuhcudd
    yuhcudd
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2020
    Tổng số bài viết (256)
    Số điểm: 1470
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 17 lần


    Nếu số tiền dưới 2 triệu đồng, người đưa sẽ bị phạt vi phạm hành chính còn trường hợp Nếu số tiền từ 2 triệu đồng, người đưa sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Đưa hối lộ theo điều 364 Bộ luật Hình sự năm 2015 

    Cập nhật bởi yuhcudd ngày 28/08/2020 10:47:15 CH
     
    Báo quản trị |