DanLuat 2015

Đưa hình lên báo khi chưa đc đồng ý.

Chủ đề   RSS   
  • #246768 04/03/2013

    zhangliangvn

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đưa hình lên báo khi chưa đc đồng ý.

    Luật sư cho em hỏi.

    Khi phát hiện 1 bài báo đăng hình ảnh kèm với nhưng thông tin sai lệch của mình trong khi chưa có sự đồng ý của mình thì có sai luật hay ko ? trong cả 2 trường hợp báo mạng và báo giấy.

    Ví dụ 1 trường hợp, như những bài báo đã đưa tin, "cướp hoa trên đường hoa Đà Nẵng", họ chụp ảnh người đi đường với 1 lời chú thích bên dưới ảnh là cướp hoa trong khi BTC cho phép lấy hoa, như vậy là đăng thông tin sai sự thật, đồng thời bôi nhọ người trong ảnh.

    Vậy có phải sai luật hay là bình thường. E cũng thắc mắc vì thấy nước ngoài họ hay làm những clip chọc người đi đường nhưng họ sẽ che mặt những người ko đồng ý đưa mặt họ lên hình. Còn VN thì thấy báo chí ai đưa hình ai lên báo thì đưa trong khi ko đc sự đồng ý của họ.

    E xin cảm ơn.

     

     

     
    3473 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #247641   09/03/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8708)
    Số điểm: 48895
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2414 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Tại Điều 31 về Quyền của cá nhân đối với hình ảnh  trong Bộ luật dân sự có quy định:

    1. Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình.

    2. Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý; trong trường hợp người đó đã chết, mất năng lực hành vi dân sự, chưa đủ mười lăm tuổi thì phải được cha, mẹ, vợ, chồng, con đã thành niên hoặc người đại diện của người đó đồng ý, trừ trường hợp vì lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng hoặc pháp luật có quy định khác.

    3. Nghiêm cấm việc sử dụng hình ảnh của người khác mà xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh.

    Như vậy, việc sử dụng hình ảnh của bạn đăng báo chí khi chưa được sự đồng ý của bạn là vi phạm quyền nhân thân về hình ảnh của công dân.

    Thân

     

     

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-