Dự án kết thúc , chấm dứt HDLD vô thời hạn như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #199168 06/07/2012

    vothiyenuyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dự án kết thúc , chấm dứt HDLD vô thời hạn như thế nào?

    Công ty tôi là cty nước ngoài đấu thầu và làm dự án tại Việt nam từ năm 2007 đến nay, đăng ký thủ tục đầy đủ, có con dấu công ty, thuê lao động. Nói chung là hoạt động như công ty bình thường. Chúng tôi đã ký HDLD với nhân viên, có người mới thì 1 năm, 3 năm và vô thời hạn. Vậy sắp tới 2013, khi dự án kết thúc, chúng tôi sa thải nhân viên như thế nào ? Nếu tuân theo điều 38 thì người lao động không được hưởng thêm khoản trợ cấp nào ?. Trước đây, bạn tôi làm việc ở một dự án khác cho biết đã được công ty trợ cấp 2 tháng lương mặc dù cty đã thực hiện đúng quy định tại điều 38.

    Trên đây là thắc mắc của tôi. Mong sớm nhận được phản hồi cụ thể của Các vị luật sư.

    Trân trọng.

     

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 20/07/2012 06:17:59 CH Cập nhật bởi vothiyenuyen ngày 06/07/2012 02:27:51 CH
     
    6037 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199265   06/07/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Điều 38 luật lao động quy định

    1- Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    ....

    đ) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.

    .....

    3- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;

    c) Ít nhất ba ngày đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ, theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm.

    Chiếu theo quy định tại điểm đ, khoản 1 Điều 38 Bộ luật lao động (sửa đổi bổ sung năm 2002, và 2006) thì công ty bạn có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ khi công ty giải thể và phải báo trước cho người lao động về thời gian đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo đúng quy định tại khoản 3 Điều 38 Bộ luật lao động.

    Điều 42 luật lao ��ộng quy định

    1- Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

    Khoản 5 Điều 14 Nghị định 44 Hướng dẫn thi hành Bộ luật lao động về HĐLĐ quy định: trợ cấp thôi việc khi chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 42 Bộ luật Lao động như sau: thời gian làm việc khi có tháng lẻ đối với người lao động làm việc trên 12 tháng được làm tròn như sau:

    - Từ đủ 01 tháng đến dưới 06 tháng được tính bằng 06 tháng làm việc;

    - Từ đủ 06 tháng đến 12 tháng được tính bằng 01 năm làm việc.

    Dực trên cơ sở pháp lý nêu trên, khoảng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ không được tính vào thời gian được hưởng trợ cấp thôi việc.

    Riêng về chế độ trợ cấp thôi việc, đối với người lao động làm việc cho cty trước 01/01/2009 tức là ngày bắt đầu thực hiện bảo hiểm thất nghiệp, thì khi nghỉ việc người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc cho người lao động trong khoản thời gian từ 31/08/2008 trở về trước, từ 01/01/2009 đến nay, thì người lao động được hưởng bảo hiểm thất nghiệp thay cho trợ cấp thôi việc. Do vậy:

    Thời gian hưởng trợ cấp thôi việc = tổng thời gian bạn làm việc tại công ty - thời gian bạn đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.

    Ngoài ra, nếu người sử dụng lao động trợ cấp cho người lao động cao hơn mức quy định như trên thì không vấn đề gì.

    Thân chào bạn

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 20/07/2012 06:18:18 CH

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.