Dự án đầu tư tại Lào có phải mở VPĐD tại Việt Nam?

Chủ đề   RSS   
  • #3676 18/09/2008

    sonthuychinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dự án đầu tư tại Lào có phải mở VPĐD tại Việt Nam?

    Xin chào Luật sư!

    Tôi có một câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của Luật sư

    Đơn vị tôi là một Ban quản lý trực thuộc Tổng công ty Sông Đà được thành lập để triển khai dự án thuỷ điện tại CHDCND Lào. Trong quyết định thành lập nói rõ là Trụ sở đóng tại Lào, tài khoản mở tại Lào. Vậy xin hỏi

    - Trong thời gian dự án còn đang trong giai đoạn chuẩn bị triển khai và chúng tôi còn ở Việt Nam, có phải đăng ký kinh doanh và mở mã số thuế tại Việt Nam hay không?

    - Sau này chúng tôi có phải mở VPĐD tại Việt Nam hay không?

    Xin trân trọng cảm ơn ./.
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 24/09/2010 11:00:13 AM
     
    4140 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3677   17/09/2008
    Được đánh dấu trả lời

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

     

     

    Theo qui định tại Điều 76, Luật Đầu tư 2006, nhà đầu tư đầu tư ra nước ngoài theo hình thức đầu tư trực tiếp phải được cơ quan nhà nước quản lý đầu tư cấp Giấy chứng nhận đầu tư.

    Theo qui định tại điểm g, mục 2.1 Phần I Thông tư số 85/2007/TT-BTC ngày 18/7/2007 của Bộ Tài chính về việc hướng dẫn thi hành Luật quản lý thuế về việc đăng ký thuế, đối tượng đăng ký thuế gồm Tổ chức, cá nhân khác có liên quan đến các vấn đề về thuế như: các Ban quản lý dự án, các đơn vị sự nghiệp, các tổ chức, cá nhân không phát sinh nghĩa vụ nộp thuế nhưng được hoàn thuế, hoặc được tiếp nhận hàng viện trợ từ nước ngoài.

    Theo qui định tại điểm 1, mục I Phần II Thông tư số 85/2007/TT-BTC, đối tượng thuộc diện đăng ký thuế  phải đăng ký thuế theo mẫu quy định với cơ quan thuế, trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận giấy chứng nhận đầu tư.

    Pháp luật hiện hành về đầu tư ra nước ngoài không quy định về việc mở VPĐD tại Việt Nam sau khi dự án đầu tư ra nước ngoài nhận giấy chứng nhận đầu tư.

     

    Thân chào bạn,

    LS Nguyễn Bình An

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 24/09/2010 11:01:41 AM

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896

Chủ đề đã khép lại!