Dự án có thu hồi đất 10 năm không thực hiện có thể hủy bỏ không?

Chủ đề   RSS   
  • #558328 21/09/2020

    vuhanh03

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Dự án có thu hồi đất 10 năm không thực hiện có thể hủy bỏ không?

    Tôi xin hỏi một số thắc mắc về luật như sau:

    Nhà tôi nằm trong dự án của công ty tư nhân được thành phố phê duyệt, đã cấp quyết định thu hồi và bồi thường 1 phần cho dân từ năm 2010 nhưng chưa chuyển mục đích sử dụng đất. Đến nay đã 10 năm nhưng chưa giải quyết thì có thể huỷ bỏ dự án hay không? Luật có quy định hỗ trợ về thời gian sử dụng đất còn lại khi chưa hết thời gian sử dụng đất cho trường hợp trên hay không? 

    Tôi xin cảm ơn!

     
    832 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuhanh03 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558331   21/09/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Khoản 2 và Khoản 3 Điều 49 Luật Đất đai năm 2013 quy định như sau:

    “Điều 49. Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

    2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

    3. Diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án hoặc phải chuyển mục đích sử dụng đất mà sau 03 năm chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất.

    Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh, hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ thì người sử dụng đất không bị hạn chế về quyền theo quy định tại khoản 2 Điều này.”

    Như vậy, theo quy định tại khoản 3 Điều 49 Luật Đất đai năm 2013 thì trường hợp này đất đã có quy hoạch 10 năm mà chưa có quyết định thu hồi hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất. Do vậy, trường hợp vẫn chưa có những thay đổi trên bạn có thể khiếu nại đến Ủy ban nhân dân cấp huyện để tiến hành những việc trên.

    Để đảm bảo quyền lợi của gia đình bác, bạn hoàn toàn có quyền làm đơn khiếu nại gửi trực tiếp tại Cơ quan nhà nước có thẩm quyền trước đây đã phê duyệt quy hoạch đó để yêu cầu họ có phương án giải quyết hợp lý nhất. Sau khi khiếu nại mà không có sự thay đổi từ phía cơ quan đó thì người sử dụng đất không bị hạn chế quyền theo quy định tại Khoản 3 Điều 49 Luật Đất đai năm 2013. Theo đó, bạn có quyền thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Cập nhật bởi toanvv ngày 22/09/2020 03:53:09 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020) vuhanh03 (22/09/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.