DanLuat 2015

Đủ 18 tuổi dâm ô với trẻ em (tự nguyện) có phạm tội không?

Chủ đề   RSS   
  • #239107 12/01/2013

    congiola123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đủ 18 tuổi dâm ô với trẻ em (tự nguyện) có phạm tội không?

    Các anh chị cho em hỏi.. Trường hợp chủ thể đủ 18 tuổi có hành vi dâm ô với trẻ em dưới 16t < tự nguyện> thì mức phạt sẽ như thế nào... và các hành vi như thế nào được quy về là dâm ô, ôm hôn và có đụng chạm bên ngoài có phải là hành vi dâm ô không?
    Và nếu đã có hành vi giao cấu với trẻ em đủ 16t thì có phạm tội không...

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 13/01/2013 11:00:49 SA sửa tiêu đề
     
    12781 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239136   12/01/2013

    h2c_2310
    h2c_2310

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2012
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 24 lần


    đọc qua bài viết của bạn tôi có một số ý kiến sau:

    tôi xin được trích điều 116 BLHS năm 1999 như sau:

    Điều 116. Tội dâm ô đối với trẻ em

    1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

    a) Phạm tội nhiều lần;

    b) Đối với nhiều trẻ em;

    c) Đối với trẻ em mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười hai năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    như bạn đã thấy ở trên chỉ có chủ thể đặc biệt ngoài các dấu hiệu thông thường còn phải thỏa mãn dấu hiệu là "người đã thành niên" (tức đã đủ 18 tuổi trở lên).

    hành vi dâm ô không được định nghĩa một cách rõ ràng nhưng thông qua xét xử thực tế và tổng kết thì dâm ô được bao gồm những hành vi sau: sò mó, hôn hít, liếm láp.... hay những hành vi tương tự của người đã thành niên đối với trẻ em hoặc buộc những trẻ em thực hiện với nhau để thỏa mãn dục tính thì vẫn bị khép tội dâm ô với trẻ em (yếu tố tự nguyện không có ý nghĩa định tội)

    khung hình phạt đã được viết rất chi tiết như trên, bạn có thể tham khảo

    còn về việc giao cấu một cách tự nguyện với người đã từ đủ 16 tuổi trở lên thì không thuộc phạm vi điều chỉnh của luật hình sự. tôi có một lưu ý với bạn như thế này: trẻ em là người chưa đủ 16 tuổi nên không có thuật ngữ trẻ em đủ 16 tuổi nhé!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 12/01/2013 11:05:50 CH giản dòng và trích dẫn điều luật
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn h2c_2310 vì bài viết hữu ích
    congiola123 (12/01/2013)
  • #239160   12/01/2013

    congiola123
    congiola123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn h2c rất nhiều... 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-