Đóng vừa đủ 12 tháng BHTN, có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #558485 24/09/2020

    Đóng vừa đủ 12 tháng BHTN, có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

    Chào Anh, E có trường này nhờ anh tư vấn. Em tham gia BHXH, BHYT, BHTN vừa đủ 12 tháng. Như vậy e có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không. Nhờ anh tư vấn. E cảm ơn

     
    2025 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn KIMCHUNG2018 vì bài viết hữu ích
    nguyenduchuy7578 (25/09/2020) ThanhLongLS (25/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558560   25/09/2020

    nguyenduchuy7578
    nguyenduchuy7578

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2020
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 9 lần


    Theo Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định về điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp là "đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc." . Như vậy, nếu bạn đóng đủ BHTN liên tục trong 12 tháng hoặc không tiên tục trong vòng 24 tháng thì bạn sẽ được nhận trợ cập thất nghiệp. 

    Lưu ý, ngoài ra  để được hưởng trợ cấp thất nghiệp bạn còn cần đáp ứng các điều kiện khác như: chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đúng pháp luật; đang không hưởng ương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng.

    Cập nhật bởi nguyenduchuy7578 ngày 25/09/2020 05:21:37 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenduchuy7578 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/09/2020)
  • #558564   25/09/2020

    Điều kiện hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp:

    - Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ trường hợp:

     + Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật

    + Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng

    - Đã đóng đủ bảo hiểm thất nghiệp từ đủ:

      + 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với các trường hợp: hợp đồng lao động  có xác định và không xác định thời hạn

     + 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với các trường hợp: ký hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng

     Đã đăng ký thất nghiệp và nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm

    - Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp:

     + Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an

     + Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên

     + Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc

     + Bị tạm giam, chấp hành hình phạt tù

    + Ra nước ngoài định cư, đi lao động nước ngoài theo hợp đồng

     + Chết

    Lưu ý: Trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, NLĐ nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daisy1009 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/09/2020)
  • #558874   28/09/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1118)
    Số điểm: 7405
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 157 lần


    Anh tham khảo quy định tại Điều 49 Luật Việc làm 2013:
     
    "Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
     
    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
     
    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
     
    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;
     
    3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;
     
    4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
     
    a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
     
    b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
     
    c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
     
    d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
     
    đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
     
    e) Chết."
     
    Trong đó có ghi về thời gian hưởng như sau:
     
    "2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;"
     
    Như vậy, đối với từng loại hợp đồng trước khi chấm dứt sẽ có yêu cầu về thời gian làm việc trước khi chấm dứt.
     
    Báo quản trị |