DanLuat 2015

Đóng thuế gì khi kinh doanh thuốc tân dược + dịch vụ vi tính ( hộ kd cá nhân) gấp gấp

Chủ đề   RSS   
  • #335459 27/07/2014

    vxhnet

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đóng thuế gì khi kinh doanh thuốc tân dược + dịch vụ vi tính ( hộ kd cá nhân) gấp gấp

    Dự định mở quầy thuốc tư nhân, vs vi tính, nghe mấy ông thuế hét thuế ngán wa, mong anh chị tư vấn

    1. mức thuế phải đóng cho 2 loại này?

     2. Hình thức đóng thuế tháng là như thế nào ạ?

     

    Xin cảm ơn anh chị nhiều

     
    7561 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #336311   31/07/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1062 lần


    Nếu bên bạn kinh doanh theo hình thức hộ gia đình thì sẽ đóng thuế theo hình thức khoán, gồm 3 loại:

    Thuế môn bài, thuế tncn và thuế gtgt

    Mức thuế khoán sẽ tính trên doanh thu do bên bạn đăng ký vơi cơ quan thuế hàng tháng.

     

    1. Về thuế Môn bài: (theo Thông tư 96/2002/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP ngày 30/08/2002 của Chính phủ)

     

     

       Bậc thuế

               Thu nhập 1 tháng

      Mức thuế cả năm

             1

    Trên 1.500.000

              1.000.000

             2

    Trên 1.000.000 đến 1.500.000

                 750.000

             3

    Trên   750.000  đến 1.000.000

                 500.000

             4

    Trên   500.000   đến   750.000

                 300.000

             5

    Trên   300.000   đến   500.000

                 100.000 

             6

    Bằng hoặc thấp hơn    300.000

                   50.000

     

    2. Về thuế Thu nhập cá nhân: 

     

    Áp dụng Biểu thuế luỹ tiến từng phần (sau khi trừ đi phần được giảm trừ gia cảnh): Điều 22 Luật thuế TNCN

     

    Bậc thuế

    Phần thu nhập tính thuế/năm

    (triệu đồng)

    Phần thu nhập tính thuế/tháng

    (triệu đồng)

    Thuế suất (%)

    1

    Đến 60

    Đến 5

    5

    2

    Trên 60 đến 120

    Trên 5 đến 10

    10

    3

    Trên 120 đến 216 

    Trên 10 đến 18

    15

    4

    Trên 216 đến 384 

    Trên 18 đến 32

    20

    5

    Trên 384 đến 624

    Trên 32 đến 52

    25

    6

    Trên 624 đến 960

    Trên 52 đến 80

    30

    7

    Trên 960

    Trên 80

    35

    Theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính thì xác định thu nhập chịu thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán  cụ thể như sau:
    Thu nhập chịu thuế
    trong kỳ tính thuế
    =
    Doanh thu khoán trong kỳ tính thuế
    x
    Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định
    Đối với cá nhân kinh doanh chưa thực hiện đúng pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ; cá nhân kinh doanh lưu động và cá nhân không kinh doanh xác định tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định tính trên doanh thu áp dụng theo quy định cụ thể như sau:
    - Phân phối, cung cấp hàng hóa: 7%
    - Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 30%
    - Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 15%
    - Hoạt động kinh doanh khác: 12%
    Đối với cá nhân kinh doanh nhiều ngành nghề thì áp dụng theo tỷ lệ của hoạt động kinh doanh chính. Trường hợp cá nhân thực tế kinh doanh nhiều ngành nghề và không xác định được ngành nghề kinh doanh chính thì áp dụng theo tỷ lệ của “Hoạt động kinh doanh khác”.
     

    Thuế GTGT xem trong Nghị định 209/2013/NĐ-CP

     thuế giá trị gia tăng phải nộp bằng tỷ lệ (%) nhân với doanh thu, tỷ lệ (%) để tính thuế giá trị gia tăng đối với từng hoạt động sản xuất kinh doanh như sau:
    - Phân phối, cung cấp hàng hóa: 1%;
    - Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;
    - Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;
    - Hoạt động kinh doanh khác: 2%.
    Đối với hộ cá nhân kinh doanh có mức doanh thu của hàng hoá, dịch vụ hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại Khoản 12 Điều 3 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-