Đồng thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #251272 27/03/2013

    Dungbinhtam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đồng thừa kế

    Xin cho tôi được hỏi , trên một mảnh đất của ông bà tôi, mà tôi là thế hệ thứ ba của ông bà, khi ông bà qua đời không để lại di chúc,đặc biệt là mảnh đất đó chưa được hợp thức hóa. Vậy khi hợp thức hóa, thì chọn người đại diện sở hữu có được không?hay là tất cả mọi người đều là sở hữu?Xin tư vấn dùm.

     
    2608 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #251341   27/03/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Về mặt nguyên tắc có thể mảnh đất của ông bà bạn chưa có GCNQSDĐ,tuy nhiên nếu mảnh đất đó của ông bà bạn có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật đất đai(Điều 49,50 Luật đất đai)  thì đương nhiên sẽ được cấp GCNQSDĐ theo pháp luật.

    Do ông bà(những người đang chiếm hữu,sử dụng hợp pháp) ngôi nhà đó đã mất nên

    +Nếu ông bà bạn mất có di chúc thì những người ở trong di chúc đó sẽ được hưởng thừa kế và sẽ có quyền đối với tài sản đó(quyền tài sản).Và sau đó những người này sẽ được cấp GCNQSDĐ theo quy định của pháp luật.

    +Nếu ông bà bạn mất không có di chúc thì di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật.

    Cụ thể điều 676 BLDS có quy định về những người thừa kế theo Pháp luật

     

    Ðiều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
      a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
      b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
      c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Về việc chia di sản thì các bên có thể thỏa thuận với nhau,có thể quy ra tiền để chia theo tỉ lệ của mỗi người.

    Như vậy người nhà của bạn có thể thỏa thuận bằng văn bản về việc cử 1 người đại diện,vấn đề còn lại là các đồng thừa kế thỏa thuận về việc phân chia tài sản đó

    Thân ái!

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |