Dòng họ với nhau có kết hôn được không?

Chủ đề   RSS   
  • #560246 10/10/2020

    songohanmanh47

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Dòng họ với nhau có kết hôn được không?

    Ông bà ngoại em kêu bà nội của bạn gái em là mợ 3

    Bà nội bạn gái em lớn hơn ai cũng nói là bà con dòng họ gần.

    Dưới em là kêu ông cóc . Ông có cưới bà lớn . Bà lớn mất cưới bà nhỏ,là mẹ của ông ngoại em, là bà con dòng họ gần.

    Mẹ của bạn gái em kêu bà cóc bên em là bà nội nhỏ còn kêu bên đó là bà nội lớn. 

    Bạn gái em kêu mẹ em bằng chị nếu em không cưới,là em phải kêu bạn gái em bằng dì 2.

    Vậy em với bạn gái em có thể quen và cưới nhau được hông .mọi người ơi

     
    254 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn songohanmanh47 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560258   11/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (207)
    Số điểm: 1434
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 38 lần


    Ông bà nội của bạn kêu bà nội là mợ ba. Vậy là ông bà nội của bạn là cháu của bà nội của bạn gái có phải không?

    Theo quy định hiện hành, thì pháp luật cấm kết hôn trong phạm vi ba đời

    Tại Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì:

    Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm:

    - Đời thứ nhất: cha mẹ

    - Đời thứ hai: anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha

    - Đời thứ ba: anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì

     Như vậy theo quy định trên đây thì cấm:

    - Anh chị em ruột, anh chị em cùng cha khác mẹ, anh chị em cùng mẹ khác cha kết hôn với nhau.

    - Anh chị em họ con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì kết hôn với nhau.

    Trên đây là cách để bạn có thể xác định được người có phạm vi ba đời thì thuộc những trường hợp nào. Đối ối trường hợp của bạn có thể đối chiếu với quy định trên để giải quyết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/10/2020)
  • #560329   11/10/2020

    songohanmanh47
    songohanmanh47

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Là z nè

    Nó là nhỏ tuổi hơn em nó đc vai dì là nhờ bà cố nó lớn hơn bà cố của em

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn songohanmanh47 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/10/2020)
  • #560326   11/10/2020

    songohanmanh47
    songohanmanh47

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Hông ông bà bên em hông phải là cháu bên đó

    Mẹ của bạn gái kêu ngoại em bằng bà nội nhỏ còn bên kia là lớn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn songohanmanh47 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/10/2020)