Dòng họ như vậy có được lấy nhau không

Chủ đề   RSS   
  • #547495 30/05/2020

    MaiDi

    Male
    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Dòng họ như vậy có được lấy nhau không

    Em và bạn trai quen nhau nhưng gia đình lại nói là dòng họ .Bà ngoại em là thứ 3. Có người em là thứ 5 bạn trai em gọi người em của ngoại là bác e gọi là ông vậy tụi em có quen nhau đc kh ?

    Cập nhật bởi MaiDi ngày 30/05/2020 09:13:24 AM
     
    723 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MaiDi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547506   30/05/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1146)
    Số điểm: 10378
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 253 lần


    Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định Cấm các hành vi sau đây:
     
    - Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
     
    - Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
     
    - Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
     
    - Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
     
    - Yêu sách của cải trong kết hôn;
     
    - Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;
     
    - Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;
     
    - Bạo lực gia đình;
     
    - Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.
     
    Trường hợp bạn nêu theo quan điểm của mình là không vi phạm điều cấm nhé bạn.

    Chỉ là gà con!

     
    Báo quản trị |  
  • #547526   30/05/2020

    Theo Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

    Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

    e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

    g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

    h) Bạo lực gia đình;

    i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.”

    Như vậy, bạn có thể tham khảo các thông tin tại đây đê xem có thuộc trường hợp luật quy định

     

     
    Báo quản trị |  
  • #547583   30/05/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (990)
    Số điểm: 6750
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 148 lần


    Tại Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:
     
    "18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba."
     
    Trường hợp của bạn nêu thì không phải những người có họ trong phạm vi ba đời bạn nhé. Do đó, hai bạn có thể kết hôn.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #548892   11/06/2020

    tranchinh198
    tranchinh198

    Female
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    hôn nhân trong gia đình

    Tôi với một anh có ý định là yêu nhau nhưng lại có anh em theo một bác nào đó và bà nội tội là cành dưới của ông nội anh kia vậy cho tôi hỏi chúng tôi có yêu và tiến tới hôn nhân được không ạ?

    Xin trả lời giúp tôi

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranchinh198 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/06/2020)