Dòng họ 3 đời là như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #537759 29/01/2020

    hoangoanh.20

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Dòng họ 3 đời là như thế nào?

    Em đang thích người có danh xưng "cậu-cháu" với em. Nhờ mọi người xem đây có phải quan hệ 3 đời không ạ.

    -Ông cố em sinh ra hai người con. ( 1 là ông ngoại em, một là ông bảy)

    +ông ngoại em có con gái là mẹ em.

    +Ông bảy em có con là cậu em

    -"cậu" em gọi mẹ em là "chị"

    _ vậy em và cậu có nằm trong dòng họ 3 đời khồn thể kết hôn không ạ

     
    6891 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangoanh.20 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537769   30/01/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (432)
    Số điểm: 2886
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 53 lần


    Căn cứ Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về trường hợp này như sau: "Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba."
    Theo đó, mình hiểu dòng họ ba đời được tính như sau:
    Đời thứ nhất: ông/bà cố
    Đời thứ hai: ông/ bà nội và ông/bà nội bảy của bạn
    Đời thứ ba: Ba mẹ bạn và cậu của bạn.
    Đời thứ tư: Bạn 

    Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình như sau:

    "1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập, thực hiện theo quy định của Luật này được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.
     
    2. Cấm các hành vi sau đây:
     
    ...
     
    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
    ..."
    Quy định trên chỉ cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời, bạn không thuộc trường hợp này thì vẫn được phép kết hôn.
    Cập nhật bởi jellannm ngày 30/01/2020 01:28:00 CH Cập nhật bởi jellannm ngày 30/01/2020 12:24:42 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/01/2020)
  • #537773   30/01/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Về vấn đề của bạn thì tại Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về những người có họ trong phạm vi ba đời như sau:

    “18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.”

    Như vậy, trường hợp của bạn không thể kết hôn theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 đó là không đủ điều kiện kết hôn do thuộc trường hợp cấm kết hôn được quy định tại điểm d Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014. Cụ thể như sau:

    - Tại Điều 8 quy định về điều kiện kết hôn:

    “Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

    - Trong đó, trường hợp cấm kết hôn tại điểm d Khoản 2 Điều 5 đó là:

    “d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;”

    Thông tin gửi bạn tham khảo.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #537833   30/01/2020

    hoangoanh.20 viết:

    Em đang thích người có danh xưng "cậu-cháu" với em. Nhờ mọi người xem đây có phải quan hệ 3 đời không ạ.

    -Ông cố em sinh ra hai người con. ( 1 là ông ngoại em, một là ông bảy)

    +ông ngoại em có con gái là mẹ em.

    +Ông bảy em có con là cậu em

    -"cậu" em gọi mẹ em là "chị"

    _ vậy em và cậu có nằm trong dòng họ 3 đời khồn thể kết hôn không ạ

    Khoản 18 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định: "Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba."

    Theo dó thì ông cố được xác định là đời thứ nhất. Đời thứ hai là ông ngoại và ông bảy. Đời thứ ba là mẹ bạn và cậu. Theo đó thì bạn và cậu là nằm ngoài phạm vi ba đời nên theo quy định vẫn được phép kết hôn. Vấn đề là gia đình bạn có đồng ý không?

     
    Báo quản trị |  
  • #538063   31/01/2020

    Cánh tính 3 đời được xác định như sau:
     
    - Người sinh ra ông nội của bạn trai bạn và ông ngoại của bạn là đời thứ nhất;
     
    - Ông ngoại của bạn, ông nội của bạn trai bạn là đời thứ hai;
     
    - Cha, mẹ của bạn và cha mẹ của bạn trai bạn là đời thứ ba.
     
    Báo quản trị |  
  • #540106   29/02/2020

    datthinh3110
    datthinh3110

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2020
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 550
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo như những gì mình biết thì dòng họ ba đời được xác định như sau:

    - Đời thứ nhất: Cha mẹ

    - Đời thứ hai: Anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha

    - Đời thứ ba: anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì

    Tuy nhiên để có thê tìm hiểu rõ hơn thì bạn có thể tham khảo thêm tại các quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #550144   27/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo quy định tại khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:

     "Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba".

    Trường hợp của bạn không thuộc phạm vi 3 đời vì bạn đã thuộc đời thứ tư nên các bạn có thể kết hôn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #551397   08/07/2020

    amhere
    amhere

    Sơ sinh


    Tham gia:12/05/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Không biết thì thôi chứ đã biết rồi thì có 100 đời cũng ko được lấy.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn amhere vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/07/2020)
  • #551416   08/07/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14552)
    Số điểm: 100769
    Cảm ơn: 3318
    Được cảm ơn 5153 lần
    SMod

    amhere viết:

    Không biết thì thôi chứ đã biết rồi thì có 100 đời cũng ko được lấy.

    Bạn nói quá, 100 đời là từ trước công nguyên đó. 

     
    Báo quản trị |