Đóng dấu treo trên hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #303909 25/12/2013

    GIANGMAP89

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Đóng dấu treo trên hóa đơn

    Em có chút thắc mắc, nhờ các luật sư chỉ giúp:

    Công ty em chuyên về thương mại, có nhiều cửa hàng trực thuộc. Theo quy định của luật thuế khi bán hàng phải xuất hóa đơn tại quầy, do đó tại mỗi của hàng đều có người xuất hóa đơn. Theo đó em muốn hỏi, khi xuất hóa đơn thì phải đóng dấu (bên em ủy quyền cho nhân viên bán hàng xuất hóa đơn nên sẽ đóng dấu treo), mà con dấu chỉ có duy nhất 1 cái để ở công ty, vậy khi xuất hóa đơn công ty có quyền đóng dấu treo trước cho các cửa hàng không ạ. Có nghĩa là đóng dấu treo trước khi xuất hóa đơn. Vì hiện tại em đọc trong các thông tư, văn bản chưa có thông tư văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này. Chỉ có hướng dẫn được hay không được đóng dấu treo mà thôi. Chứ không đề cập tới được hay không đóng dấu treo hàng loạt trước.

    Nếu như vậy sẽ hiểu được ủy quyền cho người khác ký, sau khi xuất hóa đơn xong mới được đóng dấu treo lên. Nhưng như vậy đối với bên em nhiều cửa hàng, chả lẻ sau khi xuất hóa đơn nhân viên bán hàng phải chạy về công ty đóng dấu ạ?

    Mong các luật sư hướng dẫn giùm.

    Em cảm ơn

     
    40077 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303985   25/12/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Về nguyên tắc thì bạn không được phép đóng dấu trên hóa đơn trước khi viết, nếu bạn làm như vậy thì được xem là đóng dấu khống chỉ và sẽ bị xử phạt.

    Điều 25. Quản lý và sử dụng con dấu

    1. Việc quản lý và sử dụng con dấu trong công tác văn thư được thực hiện theo quy định của pháp luật về quản lý và sử dụng con dấu và các quy định của Nghị định này.

    2. Con dấu của cơ quan, tổ chức phải được giao cho nhân viên văn thư giữ và đóng dấu tại cơ quan, tổ chức. Nhân viên văn thư có trách nhiệm thực hiện những quy định sau:

    a) Không giao con dấu cho người khác khi chưa được phép bằng văn bản của người có thẩm quyền;

    b) Phải tự tay đóng dấu vào các văn bản, giấy tờ của cơ quan, tổ chức;

    c) Chỉ được đóng dấu vào những văn bản, giấy tờ sau khi đã có chữ ký của người có thẩm quyền;

    d) Không được đóng dấu khống chỉ.

    3. Việc sử dụng con dấu của cơ quan, tổ chức và con dấu của văn phòng hay của đơn vị trong cơ quan, tổ chức được quy định như sau:

    a) Những văn bản do cơ quan, tổ chức ban hành phải đóng dấu của cơ quan, tổ chức;

    b) Những văn bản do văn phòng hay đơn vị ban hành trong phạm vi quyền hạn được giao phải đóng dấu của văn phòng hay dấu của đơn vị đó.

    Nghị định 110/2004/NĐ-CP về công tác văn thư

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    GIANGMAP89 (26/12/2013)
  • #304130   26/12/2013

    GIANGMAP89
    GIANGMAP89

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào chị Danusa!

    Nhưng trường hợp bên công ty em, công ty có nhiều cửa hàng trực thuộc, mà con dấu chỉ có duy nhất 1 cái để ở văn phòng. Xuất hóa đơn xong không đóng dấu cũng bị phạt, mà muốn đóng dấu phải chạy về văn phòng công ty. Với tình hình, các cửa hàng xa văn phòng công ty mà nhân viên phải chạy qua, chạy lại như vậy rất mất thời gian và nguy hiểm nếu như mất,hỏng hóa đơn thì sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #304170   26/12/2013

    tungdla
    tungdla

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    bạn xem phần này nhé 2d điều 14 thong tư 64 nhé

    d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”

    Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tungdla vì bài viết hữu ích
    GIANGMAP89 (26/12/2013)
  • #304176   26/12/2013

    GIANGMAP89
    GIANGMAP89

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn Tungdala!

    Tiết d khoản 2 điều 14 thông tư 64 chỉ nói đến vấn đề được đóng dấu treo lên hóa đơn GTGT khi ủy quyền cho nhân viên bán hàng ký trên hóa đơn. Nhưng không hề đề cập đến việc, khi hóa đơn chưa xuất mình có được quyền đóng dấu treo lên hóa đơn trước hay không? Do đó nếu mình đóng dấu treo trước lên hóa đơn chưa xuất, khi bị thanh tra hóa đơn thì không có lý nào có thể lý giải được, vì mình không có 1 công văn, văn bản nào nói về vấn đề này. Còn khi hóa đơn đã xuất mà đóng dấu treo lên thì không còn phải tranh cãi nữa. Thiệt là làm khó cho doanh nghiệp quá. 

     
    Báo quản trị |  
  • #304221   26/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4088)
    Số điểm: 31538
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1949 lần


    Chào GIANGMAP89.

    Căn cứ vào các hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực hoá đơn theo Nghị định Số 109/2013/NĐ-CP,NGHỊ ĐỊNH QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC QUẢN LÝ GIÁ, PHÍ, LỆ PHÍ, HÓA ĐƠN

    Thì việc đóng dấu treo không thuộc trường hợp vi phạm hành chính về thuế hay hoá đơn, vì vậy doanh nghiệp được phép làm (đóng dấu treo), việc gì pháp luật không cấm thì doanh nghiệp được phép thực hiện.

    Các hành vi vi phạm là :

    Chương 4.

    HÀNH VI VI PHẠM HÀNH CHÍNH, HÌNH THỨC XỬ PHẠT, BIỆN PHÁP KHẮC PHỤC HẬU QUẢ TRONG LĨNH VỰC QUẢN LÝ HÓA ĐƠN

    Điều 33. Hành vi vi phạm quy định về tự in hóa đơn và khởi tạo hóa đơn điện tử

    Điều 34. Hành vi vi phạm quy định về đặt in hóa đơn

    Điều 35. Hành vi vi phạm quy định về in hóa đơn đặt in

    Điều 36. Hành vi vi phạm quy định về mua hóa đơn

    Điều 37. Hành vi vi phạm quy định về phát hành hóa đơn

    Điều 38. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ

    Điều 39. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua

    Điều 40. Hành vi quy định về lập, gửi thông báo và báo cáo (trừ thông báo phát hành hóa đơn) cho cơ quan thuế.

    Đối với nghị định 110/2004/NĐ-CP :

    NGHỊ ĐỊNH

    VỀ CÔNG TÁC VĂN THƯ

    CHÍNH PHỦ

    Căn cứ Luật Tổ chức Chính phủ ngày 25 tháng 12 năm 2001;
    Căn cứ Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật ngày 12 tháng 11 năm 1996 và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật ngày 16 tháng 12 năm 2002;
    Căn cứ Pháp lệnh Lưu trữ quốc gia ngày 04 tháng 4 năm 2001;
    Theo đề nghị của Bộ trưởng Bộ Nội vụ,

    NGHỊ ĐỊNH:

    Chương 1:

    QUY ĐỊNH CHUNG

    Điều 1. Phạm vi và đối tượng điều chỉnh

    1. Nghị định này quy định về công tác văn thư và quản lý nhà nước về công tác văn thư; được áp dụng đối với các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức kinh tế và đơn vị vũ trang nhân dân (sau đây gọi chung là cơ quan, tổ chức).

    2. Công tác văn thư quy định tại Nghị định này bao gồm các công việc về soạn thảo, ban hành văn bản; quản lý văn bản và tài liệu khác hình thành trong quá trình hoạt động của các cơ quan, tổ chức; quản lý và sử dụng con dấu trong công tác văn thư.

    Theo căn cứ ban hành nghị định và phạm vi điều chỉnh thì nghị định này không áp dung cho doanh nghiệp.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    GIANGMAP89 (15/01/2014)
  • #306876   15/01/2014

    GIANGMAP89
    GIANGMAP89

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 2 lần


    Em cảm ơn anh hungmaiusa nhiều nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #370015   02/02/2015

    Luật sư cho em hỏi, trường hợp đóng dấu treo góc bên trái của hóa đơn GTGT khi thủ trưởng đơn vị ủy quyền cho người bán hàng ký. Vậy giấy ủy quyền này có phải thông báo với thuế không, hay chỉ cần lưu nội bộ là được ạ.

    Chân thành cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #371199   11/02/2015

    CamHuongNguyen
    CamHuongNguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Em có chút vướng mắc nhờ luật sư chỉ giúp:

    1.Hóa đơn GTGT có  3 tiêu thức người ký tên:

    +Người mua hàng : đã ký tên

    +NGười lập hóa đơn: đã ký tên

    +Thủ trưởng đơn vị : không ký

    Và hóa đơn GTGT này đã được đóng mộc treo bên trái hóa đơn,có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị ủy quyền cho người lập hóa đơn ký .

    Nhưng khách hàng em vẫn bắt buộc bên em phải có chữ ký ở tiêu thức thủ trưởng đơn vị ký.

    - Th1:người lập hóa đơn(dc ủy quyền) có quyền ký vị trí thủ trưởng đơn vị không? và theo luật của bộ tài chính thì hóa đơn ccó 2 tiêu thức cùng 01 chữ ký như vậy có hợp lệ không?

    +Th2: thủ trưởng đơn vị ký sống vào tiêu thức thủ trưởng đơn vị,nhưng không có mộc đỏ trên chữ ký thủ trưởng thì có phù hợp với luật ban hành không?có luật ,nghị định nào bắt buộc khi thủ trưởng ký tên phải có mộc đỏ đóng dấu lên không?

    +Th3: hóa đơn vừa có mộc đỏ treo bên trái hóa đơn và vừa có mộc đỏ bên dưới chữ ký thủ trưởng ký thì có hợp lệ ? cho em xin chi tiết thông tư, nghị định luật ban hành ?

    2.Hóa đơn GTGT có vừa mộc tròn của công ty vừa có mộc vuông của chi nhánh công ty -nơi xuất hóa đơn thì hóa đơn có hợp lệ không ,và thông tư nghị định nào có liên quan vấn đề này ah?Do công ty nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế , chi nhánh của công ty thì theo phương pháp trực tiếp doanh thu.

    Em xin chân thành cám ơn luật sư .

    Cập nhật bởi CamHuongNguyen ngày 11/02/2015 07:30:29 CH hỏi thêm
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn CamHuongNguyen vì bài viết hữu ích
    lien201090 (17/09/2016) vanquan247 (29/04/2017)