DanLuat 2015

Đóng BHXH trong thời gian Thử Việc

Chủ đề   RSS   
  • #355937 12/11/2014

    Đóng BHXH trong thời gian Thử Việc

    Dear Luật sư và các bạn !

    Mong Luật sư và các bạn tư vấn giúp tôi.

    công ty tôi ký hợp đồng 1 năm ngay từ khi NLĐ bắt đầu vào Công ty làm việc. Và trong hợp đồng 1 năm này có ghi rõ: "1 tháng thử việc" (tính là 30 ngày) và có ghi "Trong thời gian thử việc NLĐ sẽ được đóng BHXH , BHYT, BHTN ".

    Bạn Công nhân bên tôi làm việc thiếu 3 ngày làm việc nữa mới hết tháng thử việc. Nhưng bạn đó lại xin nghỉ khi mới làm thử việc được 21 ngày.

    Bạn này có ghi vào giấy bàn giao tài sản là không có nhu cầu đóng BH trong thời gian thử việc.

    Vậy theo quy định của luật , thì công ty có phải đóng BHXH , BHYT , BHTN cho bạn này không ạ?
     

    Trân thành cảm ơn !

     
    2871 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #355951   12/11/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Do Công ty và NLĐ giao kết HĐLĐ 1 năm trong đó có 30 ngày thử việc nên theo quy định của BLLĐ 2012, Luật BHXH và Công văn 2447 của Bộ LĐTBXH năm 2011 thì trường hợp này Công ty phải đóng BHXH cho NLĐ trong thời gian thử việc. 

    Trường hợp này NLĐ vừa chuyển đến làm việc tháng đầu được 21 ngày (tăng mới), chưa hết tháng đã xin nghỉ việc và số ngày nghỉ không hưởng lương/tiền công dưới 14 ngày (trường hợp này là 3 ngày) nên nguyên tắc vẫn tính đóng BHXH-BHYT-BHTN từ ngày ký HĐLĐ và tính đến ngày cuối cùng của tháng xin nghỉ việc. 

    Ý kiến của mình là vậy, bạn tham khảo và xin ý kiến từ các thành viên có kinh nghiệm khác.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    duongkyocera (12/11/2014)
  • #355956   12/11/2014

    quanghuylawyer
    quanghuylawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2014
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 546
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 37 lần


    Tôi cũng đồng quan điểm là có phải đóng BHXH vì:

    Nếu bạn và công ty ký thành 02 Hợp đồng (01 HĐ thử việc 30 ngày; và 01 HĐLĐ 12 tháng sau thử việc) khi đó bạn làm việc 21 ngày thì không phải đóng BHXH;

    Trường hợp này bạn và Công ty đã ký HĐLĐ 12 tháng, có ghi rõ thời gian thử việc nên thỏa mãn Điều 2 Luật BHXH năm 2006:

    "Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;"

     

    Luật sư Đào Quang Huy - 0903189636

    luatsudaoquanghuy@gmail.com

    http://www.saigonvnlaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanghuylawyer vì bài viết hữu ích
    duongkyocera (12/11/2014)
  • #355958   12/11/2014

    Chào bạn,

    Điểm 1.6 Khoản 1 ĐIều 53 Quyết định số 1111/QĐ-BHXH quy định

    Người lao động có thời gian thử việc ghi trong hợp đồng lao động mà hợp đồng đó thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc, BHYT, BHTN thì đơn vị và người lao động phải đóng BHXH, BHYT, BHTN cho cả thời gian thử việc theo mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.

    Đồng thời Điểm 2.2 Khoản 2 Điều 54 Quyết định số 1111/QĐ_BHXH quy định

    Trường hợp số ngày không làm việc và không hưởng tiền lương, dưới 14 ngày trong tháng thì tính đóng BHXH, BHYT, BHTN đối với đơn vị và người lao động cả tháng đó:

    - Người lao động ngừng việc, nghỉ việc thì tính đóng BHXH, BHYT, BHTN đến ngày cuối cùng của tháng ngừng việc, nghỉ việc.

    Như vậy trường hợp công ty bạn giao kết HĐLĐ có thời hạn 01 năm trong đó có quy định về thời gian thử việc 01 tháng, NLĐ đã làm được 21 ngày thì công ty và NLĐ phải đóng bảo hiểm cả tháng đó, không được thỏa thuận không đóng.

    Trân trọng,

    Cập nhật bởi chinguyen0601 ngày 12/11/2014 01:42:27 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chinguyen0601 vì bài viết hữu ích
    duongkyocera (12/11/2014)
  • #355988   12/11/2014

    Mình cũng có nghĩ như vậy, là phải đóng. Mình cần xác minh để chắc chắn . Nhưng mình không phải là Trưởng phòng , mà trưởng phòng quyết định không đóng cho trường hợp này.

    Vậy nếu có bị thanh tra thì mình nghĩ cũng phiền thôi.

    Thanks mọi người nhé !

     
    Báo quản trị |  
  • #356278   13/11/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    duongkyocera viết:

    Mình cũng có nghĩ như vậy, là phải đóng. Mình cần xác minh để chắc chắn . Nhưng mình không phải là Trưởng phòng , mà trưởng phòng quyết định không đóng cho trường hợp này.

    Vậy nếu có bị thanh tra thì mình nghĩ cũng phiền thôi.

    Thanks mọi người nhé !

    Oh, hóa ra bên bạn là Công ty hỏi.

    Bạn xem đã báo tăng lao động chưa? Nếu chưa thì thỏa thuận lại với NLĐ không có gì sai :~

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    duongkyocera (15/11/2014)
  • #356597   15/11/2014

    Thanks bạn nguyenkhanhchinh. Nhưng bạn nói là bên mình là công ty nên nếu chưa báo tăng mà thỏa thuận với người lao động là không đóng thì không sai. Mình chưa rõ bạn có thể chỉ cho mình biết bạn dựa trên luật định nào không. Mình cũng muốn học hỏi thêm để xử lý đúng luật.

    vì theo mình nghĩ cũng như mấy bạn trước là: đã ký hđlđ 1 năm thì phải đóng bh cho họ nếu họ có ngày ko làm việc + ngày nghỉ < 14 ngày.

    Mình cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #356868   16/11/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Ý mình là nếu chưa báo tăng và thỏa thuận được với NLĐ thì hủy HĐLĐ trước, lập lại HĐLĐ thử việc hoặc dưới 3 tháng là được. 

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    duongkyocera (17/11/2014)
  • #357005   17/11/2014

    Cảm ơn bạn !

    Nhưng Trưởng phòng bên tớ quyết định, thôi kệ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-