Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1 lần không?

Chủ đề   RSS   
  • #521456 23/06/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Đóng BHXH trên 20 năm có được hưởng BHXH 1 lần không?

    Chào ban biên tập mong ban biên tập hỗ trợ cho tôi vấn đề sau, mẹ vợ của tôi sinh năm 1970, đã đóng BHXH được hơn 20 năm. Nay mẹ vợ tôi không còn khả năng làm việc nên muốn nhận BHXH một lần. Vậy, mẹ vợ tôi có đủ điều kiện nhận BHXH một lần không? Nếu được thì hồ sơ cần chuẩn bị những gì?

    Trả lời:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP có quy định về các trường hợp đủ điều kiện hưởng BHXH một lần bao gồm:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện;

    b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

    c) Ra nước ngoài để định cư;

    d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

    Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì mẹ vợ của bạn đã đóng BHXH được 20 năm nên không đủ điều kiện để hưởng BHXH một lần theo quy định tại Điểm a và b nêu trên. Nếu mẹ vợ của bạn thuộc trường hợp quy định tại Điểm c và d nêu trên thì bạn có thể liên hệ với cơ quan BHXH địa phương nơi mẹ bạn cư trú để được hướng dẫn giải quyết.

    Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

    Trân trọng!

     
    956 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận