Đóng BHXH theo lương trong hợp đồng hay lương thực lĩnh?

Chủ đề   RSS   
  • #520633 13/06/2019

    lamkylaw
    Top 150
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2018
    Tổng số bài viết (514)
    Số điểm: 11593
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 448 lần


    Đóng BHXH theo lương trong hợp đồng hay lương thực lĩnh?

    >>> 20 điều người lao động nên biết để tự bảo vệ mình

    >>> Hướng dẫn thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Ông Đặng Diệp Minh Huân (Trà Vinh) được công ty đóng BHXH trên cơ sở mức tiền lương thực lĩnh 5.000.000 đồng/tháng. Tháng 3/2019, ông xin nghỉ không hưởng lương 13 ngày nên tiền lương thực lĩnh của tháng chỉ có 2.800.000 đồng. 

    Theo quy định, mức đóng BHXH không được thấp hơn lương vùng là 3.710.000 đồng (vùng II). Ông Huân hỏi, mức đóng BHXH tháng 3/2019 của ông được tính như thế nào? Có được tính theo tiền lương thực lĩnh không?

    Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

    Căn cứ quy định tại Điều 89 Luật BHXH năm 2014, Điều 17 Nghị định 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc, Điều 30 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2018 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì tiền lương tháng làm căn cứ đóng BHXH đối với ông Đặng Diệp Minh Huân bao gồm mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác ghi trong hợp đồng lao động (bằng 5.000.000 đồng/tháng theo thông tin của ông Huân cung cấp).

    Do đó, tiền lương thực lĩnh tháng 3/2019 của ông Huân là 2.800.000 đồng không dùng để tính đóng BHXH.

    Theo Chinhphu.vn

    Cập nhật bởi lamkylaw ngày 13/06/2019 08:44:51 SA
     
    1641 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamkylaw vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận