DanLuat 2015

Đóng BHXH lần đầu cho nhân viên cần có những gì ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #335286 26/07/2014

    Phuonghp27

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đóng BHXH lần đầu cho nhân viên cần có những gì ạ?

    Kính chào tất cả mọi người!

    Anh/Chị cho em hỏi chút ạ!

    Cty em thành lập cuối năm 2012, nhưng đến bây giờ Giám đốc mới bảo e làm thủ tục đóng bảo hiểm cho mọi người. Cty em có 17 người cả Giám đốc. Vậy Anh/Chị cho em hỏi giờ em muốn làm thủ tục đóng bảo hiểm cho mọi người thì cần những gì? Phải đóng những loại bảo hiểm nào và Giám đốc có phải đóng bảo hiểm không ạ? À và cty em có bị phạt gì không ạ?

    Mong Anh/Chị giúp đỡ em với ạ!

     
    2079 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335531   28/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Các loại bảo hiểm mà doanh nghiệp của bạn  phải đóng:

    - Bảo hiểm xã hội bắt buộc ( theo Điều 2, Luật bảo hiểm xã hội)

    - Bảo hiểm thất nghiệp ( Điều 2, Luật bảo hiểm xã  hội)

    - Bảo hiểm y tế (điều 12, Luật bảo hiểm y tế)

    Thủ  tục đóng bảo hiểm

    Thủ tục hồ sơ bao gồm:
    +   Bản sao Quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, Giấy phép hoạt động;
    +   Danh sách lao động tham gia Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế;
    +   Tờ khai tham gia Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế;
    +   2 ảnh màu 3x4;
    +   Văn bản đăng ký phương thức đóng của đơn vị, kèm phương án sản xuất, kinh doanh  của đơn vị đối với đơn vị được đang ký đóng theo quý hoặc 6 tháng 1 lần;
    +   Giấy xác nhận thời gian đóng BHTN chưa hưởng BHTN do cơ quan BHXH cấp (nếu có);
    +   Giấy tờ liên quan.
    Số lượng: 01 bộ.

    *Trường hợp của giám đốc bạn nêu ở đây, cần phân biệt một trong hai trường hợp sau:

    - Nếu giám đốc làm giám đốc do được phân công hoặc được thuê làm, được trả lương để điều hành doanh nghiệp (bằng văn bản) thì nằm trong diện bắt buộc tham gia BHXH (cả bảo hiểm y tế) với tư cách là người làm công ăn lương theo Luật BHXH. 

    - Nếu làm giám đốc để quản lý và điều hành tài sản của mình, hưởng lợi nhuận từ kinh doanh của doanh nghiệp (không có thù lao, lương bổng cho việc làm giám đốc) thì không thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc.

    *trường  hợp  doanh nghiệp không  tham gia bảo hiểm khi đủ điều kiện là vi phạm pháp luật , bị xử phạt và truy thu theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Phuonghp27 (29/07/2014)
  • #335769   29/07/2014

    Phuonghp27
    Phuonghp27

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Ls cho e hỏi chút ạ!

    Nếu bây giờ công ty e đóng thì đóng bảo hiểm ngay sau khi hoàn thành xong hồ sơ hay là đóng từ khi bắt đầu kí hợp đồng LĐ của NLĐ ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #335817   29/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Từ khi bắt đầu làm việc chính thức theo HĐLĐ bạn ạ!

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-