Đóng BHXH đúng 6 tháng để hưởng chế độ thai sản sẽ bị thanh tra?

Chủ đề   RSS   
  • #561150 27/10/2020

    hongphuongtg98
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2224
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 49 lần


    Đóng BHXH đúng 6 tháng để hưởng chế độ thai sản sẽ bị thanh tra?

    Theo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định:
     
    "1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Lao động nữ mang thai;
     
    b) Lao động nữ sinh con;
     
    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;
     
    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;
     
    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;
     
    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
     
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."
     
    Như vậy, để được hưởng chế độ thai sản thì người lao động phải đóng đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
     
    Và theo Khoản 3 Điều 22 Luật này thì: Cơ quan bảo hiểm xã hội có quyền: Yêu cầu người sử dụng lao động xuất trình sổ quản lý lao động, bảng lương và thông tin, tài liệu khác liên quan đến việc đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế.
     
    Căn cứ quy định trên, khi người lao động có đi làm và có đóng BHXH thì khi họ đủ điều kiện hưởng thai sản cơ quan BHXH giải quyết chế độ. Luật không quy định cụ thể là phải đóng BHXH bao nhiêu tháng mới không bị thanh tra, mà vấn đề này sẽ tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể, xét thất cần thiết thì cơ quan BHXH có quyền yêu cầu công ty cung cấp các giấy tờ có liên quan, tránh trường hợp trục lợi BHXH.
     
     
    271 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561199   28/10/2020

    Thực tế, có nhiều người lao động dửi đóng bảo hiểm xã hội, nâng cao mức đóng bảo hiểm xã hội để hưởng chế độ thai sản hay một số công ty ký hợp đồng lao động với người lao động mang thai nhưng không làm việc để hưởng chế độ thai sản.

     
    Báo quản trị |