Đóng BHXH bổ sung

Chủ đề   RSS   
  • #320474 25/04/2014

    bmt1974mbt1974

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Đóng BHXH bổ sung

    Xin luật sư tư vấn giúp! Quyết định nâng lương của tôi được hưởng lương mới từ ngày 01/01/2012, nhưng đến 01/11/2012 công ty tôi mới đóng BHXH cho tôi, tính từ thời điểm nâng lương thì chậm 10 tháng. Nay tôi yêu cầu Công ty truy đóng BHXH cho tôi thì BHXH không đồng ý. BHXH làm như thế có đúng không? Văn bản nào quy định. Cảm ơn luật sư.
     
     
    3961 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320587   25/04/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Luật BHXH có quy định như sau:

    Điều 18. Trách nhiệm của ngư­ời sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có các trách nhiệm sau đây:

    a) Đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 92 và hằng tháng trích từ tiền lư­ơng, tiền công của ng­ười lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 91 của Luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm xã hội;

    b) Bảo quản sổ bảo hiểm xã hội của người lao động trong thời gian ngư­ời lao động làm việc;

    c) Trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi người đó không còn làm việc;

    d) Lập hồ sơ để ng­ười lao động được cấp sổ, đóng và hưởng bảo hiểm xã hội;

    đ) Trả trợ cấp bảo hiểm xã hội cho người lao động;

    e) Giới thiệu ngư­ời lao động đi giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng Giám định y khoa theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 41, Điều 51 và điểm b khoản 1 Điều 55 của Luật này;

    g) Cung cấp tài liệu, thông tin liên quan theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    h) Cung cấp thông tin về việc đóng bảo hiểm xã hội của ngư­ời lao động khi người lao động hoặc tổ chức công đoàn yêu cầu;

    i) Các trách nhiệm khác theo quy định của pháp luật.

    2. Ngoài việc thực hiện các quy định tại khoản 1 Điều này, hằng tháng người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều 102 và trích từ tiền lương, tiền công của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 102 của Luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

     

    Do vậy, bạn có quyền yêu cầu công ty đóngBHXH 10 tháng chưa đóng cho bạn. Nếu không thực hiện bạn có quyền khởi kiện công ty để đảm bảo quyền lợi cho bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    bmt1974mbt1974 (05/05/2014)
  • #320649   26/04/2014

    bmt1974mbt1974
    bmt1974mbt1974

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào luật sư. Vấn đề tôi muốn hỏ là cơ quan BHXH tỉnh không đồng ý cho công ty tôi đóng bổ sung, có đúng hay sai. Văn bản nào quy định. Cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #320837   28/04/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Sai theo Luật BHXH các chế độ nếu có sai sót thì NLĐ có quyền yêu cầu BHXH chỉnh sửa, điều chỉnh cho đúng , đảm bảo quyền lợi cho NLĐ tham gia BHXH.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    bmt1974mbt1974 (28/04/2014)
  • #320866   28/04/2014

    bmt1974mbt1974
    bmt1974mbt1974

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào luật sư!  Cho tôi xin hỏi thêm. Công ty tôi từ trước (từ năm 1998) đến nay đều trả lương cho người lao động theo hình thức khoán sản phẩm và đóng BHXH theo hệ số lương ghi trong quyết định nâng lương nhân với mức lượng tối thiểu (lương cơ sở) chứ không có bảng lương hàng tháng.  Đến khi tôi phát hiện công ty đóng BHXH cho tôi thiếu 10 tháng so với Quyết định nâng lương.  Cơ quan tôi đã đồng ý đóng bổ sung và làm văn bản xin điều chỉnh mức đóng BHXH cho tôi theo Quyết định nâng lương và gởi cho BHXH thì cơ quan BHXH tỉnh yêu cầu cơ quan tôi cung cấp bảng lương hàng tháng để là cơ sở cho việc truy đóng BHXH. Cơ quan tôi đã giải thích là đơn vị được tự hạch toán độc lập 100% và trả lương sản phẩm, nên không có bảng lương hàng tháng và đề nghị BHXH cho phép cơ quan áp dụng cách đóng như trước, để đảm bảo quyền lợi cho người lao động, nhưng BHXH không đồng ý. Vậy xin luật sư giúp đở, tôi phải làm sao để cơ quan BHXH đồng ý để cơ quan tôi đóng bổ sung BHXH cho tôi. Xin cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #321111   30/04/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Vậy bảng lương bạn tính cụ thể từng tháng theo lương sản phẩm của danh sách lao động đín kèm nhe bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    bmt1974mbt1974 (05/05/2014)
  • #321959   08/05/2014

    bmt1974mbt1974
    bmt1974mbt1974

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào luật sư. Xin cho tôi hỏi thêm. Lương sản phẩm công ty tôi trả không theo tháng, mà trả khi nào sản phẩm được bên mua trả tiền thì Công ty thanh toán 1 lần theo tỷ lệ đã thỏa thuận.

     
    Báo quản trị |  
  • #322096   08/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Như vậy cũng không phải là trả lương theo sản phẩm mà trả lương theo kết quả công việc rồi bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #322714   12/05/2014

    Vậy thì đóng BHXH theo hình thức nào. Xin luật sư giúp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #322916   13/05/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bạn liên hệ cơ quan BHXH để được hướng dẫn cụ thể.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    CTCPNNPTNT (28/05/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ