DanLuat 2015

Đóng bảo hiểm y tế cho lao động đã nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #469215 29/09/2017

    thaonguyen27
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2017
    Tổng số bài viết (356)
    Số điểm: 2655
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 57 lần


    Đóng bảo hiểm y tế cho lao động đã nghỉ việc

    Mọi người cho em hỏi:

    Hiện công ty em có 1 trường hợp lao động nghỉ việc không lương và có nguyện vọng đóng bảo hiểm y tế tại công ty để tiếp tục sử dụng thẻ bhyt cho đến hết năm

     

    Em muốn hỏi nghỉ việc không lương thì có thể tiếp tục tham gia đóng bảo hiểm y tế tại công ty được không? Hay phải tham gia bảo hiểm tự nguyện?

    Cập nhật bởi thaonguyen27 ngày 29/09/2017 01:51:58 CH
     
    1391 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #469234   29/09/2017

    thangtro82
    thangtro82
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 32 lần


    Bạn không cần phải đăng ký, khi báo giảm và chốt sổ bảo hiểm xã hội bạn không nộp lại thẻ bảo hiểm y tế, vậy là bên cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ tính tiền nộp bảo hiểm y tế cả năm của bạn và bạn vẫn dùng thẻ đó để khám chữa bệnh bình thường.

     
    Báo quản trị |  
  • #469237   29/09/2017

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1629
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 45 lần


    Chào bạn, cám ơn bạn đã đặt câu hỏi, Luật Gia Phát xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Điều 38. Quản lý đối tượng - Quyết định 959/BHXH quy định: 
     
    "...1.7. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.
    Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.
    1.8. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, thời gian này vẫn được tính là thời gian tham gia BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN; phải đóng BHYT do cơ quan BHX
    H đóng.

    Vì bạn không chỉ rõ trường hợp nghỉ việc không lương trong trường hợp nào nên Bạn có thể căn cứ vào quy định trên để xem trường hợp của mình có cơ sở để được đóng bảo hiểm y tế không

    Trong trường hợp bạn không được đóng BHXH thì bạn có thể đóng BHXH tự nguyện để cộng nối thời gian

    Thân ái;

    anhduc.luatgiaphat@gmail.com

     

     
    Báo quản trị |  
  • #469259   29/09/2017

    Chào bạn,

    Bạn tham khảo câu trả lời của BHXH TP.HCM nhé.

    Chi tiết câu hỏi :

    Do mang thai sức khỏe yếu nên tôi xin nghỉ việc không hưởng lương từ 1/4/2016 đến 31/8/2016. Cơ quan ra thông báo cho nghỉ không hưởng lương và viết rõ cơ quan không đóng các khoản BHXH, BHYT, BHTN. Cho tôi xin hỏi: Tôi có thể đóng tự nguyện 3 khoản bảo hiểm này để không bị gián đoạn bất kỳ 1 loại bảo hiểm nào, nhất là BHXH để làm cơ sở tính lương hưu sau này và BHYT để được tính đóng lên tục 5 năm hưởng chế độ cao hơn được không? Bây giờ là tháng 7, tôi muốn truy đóng từ tháng 4 đến hết tháng 8 có được không? Và giấy tờ tôi cần chuẩn bị những gì? 

    Trả lời :

    BHXH TP Hồ Chí Minh trả lời vấn đề này như sau:

    1. Khi nghỉ không lương:

    - Không thuộc đối tượng tham gia BHTN, BHXH bắt buộc.

    - Nếu người lao động không trả thẻ BHYT thì phải đóng tiền BHYT cho thời gian này và được sử dụng thẻ BHYT khám chữa bệnh. Được tính thời gian tham gia BHYT liên tục 5 năm (nếu có).

    - Được tham gia BHXH tự nguyện để cộng nối thời gian, tuy nhiên thời gian tham gia BHXH khi giải quyết chế độ BHXH được cộng dồn nên nếu không tham gia BHXH tự nguyện 3 tháng về nguyên tắc không ảnh hưởng đến việc giải quyết chế độ BHXH.

    2. Tham gia BHXH tự nguyện không có truy đóng mới, trừ trường hợp trước đó đã đăng ký phương thức tham gia BHXH tự nguyện nhưng không thực hiện đóng đúng thời gian đăng ký phương thức nay đề nghị truy đóng lại.

    Bà Châu có thể tham khảo thêm Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH ngày 18/2/2016 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện.

    Nói chung là được đóng BHYT trong thời gian nghỉ không lương.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #469280   29/09/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 56 lần


    Chào bạn, về vấn đề này mình có một số ý kiến như sau:
     
     
    "4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.
    5. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.
    6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động."
     
    Theo đó, nếu là nghỉ không lương thì vẫn đóng bảo hiểm y tế tại công ty bình thường, do đó, bạn vẫn có thể tiếp tục tham gia đóng bảo hiểm y tế tại công ty, không cần tham gia bảo hiểm tự nguyện. Còn nếu là ốm đau thì mới không đóng bảo hiểm y tế tại công ty. Không rõ trường hợp của bạn đề cập là nghỉ không lương hay có ốm đau, thai sản gì không. Vì không có thông tin chính xác nên mình có một số ý kiến như trên.

     

    Cập nhật bởi nguyenloi310 ngày 30/09/2017 12:37:38 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #469281   29/09/2017

    maithanhloivn
    maithanhloivn
    Top 500
    Male
    Chồi

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2014
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 1558
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 23 lần


    Bạn nêu trường hợp quá chung chung nên không thể biết chính xác là người lao động đó có được sử dụng bảo hiểm y tế của công ty đến cuối năm hay không. Trong trường hợp này, tùy vào điều kiện người lao động, nếu đáp ứng đủ các điều kiện theo pháp luật thì vẫn đc nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-