Đóng bảo hiểm xã hội cho Chủ tịch Hội đồng thành viên công ty TNHH cần giấy tờ, hồ sơ gì?

Chủ đề   RSS   
  • #544604 29/04/2020

    Vanthanh28

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đóng bảo hiểm xã hội cho Chủ tịch Hội đồng thành viên công ty TNHH cần giấy tờ, hồ sơ gì?

    Em chào anh/chị! Hiện em đang có một câu hỏi thắc mắc về việc đóng bảo hiểm xã hội, mong anh/chị tư vấn giúp em ạ. Công ty em thàng lập lâu rồi nhưng đến nay sếp mới yêu cầu đóng mới Bảo hiểm xã hội cho Chủ tịch Hội đồng Thành viên. Anh/chị cho em hỏi em cần các giấy tờ, hồ sơ gì (và có cần HĐLĐ không) để kê khai đóng BHXH cho Chủ tịch hội đồng thành viên. Công ty em là công ty thương mại, có giám đốc đại diện pháp luật riêng ạ. Em tìm hiểu thì có bạn tư vấn là Chủ tịch HĐTV thì chỉ được đóng BHXH tự nguyện, trong khi sếp em lại muốn đóng BHXH bắt buộc. Anh/chị tư vấn giúp em ạ. Em xin cảm ơn.

     
    362 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Vanthanh28 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544687   29/04/2020

    Vanthanh28 viết:

    Em chào anh/chị! Hiện em đang có một câu hỏi thắc mắc về việc đóng bảo hiểm xã hội, mong anh/chị tư vấn giúp em ạ. Công ty em thàng lập lâu rồi nhưng đến nay sếp mới yêu cầu đóng mới Bảo hiểm xã hội cho Chủ tịch Hội đồng Thành viên. Anh/chị cho em hỏi em cần các giấy tờ, hồ sơ gì (và có cần HĐLĐ không) để kê khai đóng BHXH cho Chủ tịch hội đồng thành viên. Công ty em là công ty thương mại, có giám đốc đại diện pháp luật riêng ạ. Em tìm hiểu thì có bạn tư vấn là Chủ tịch HĐTV thì chỉ được đóng BHXH tự nguyện, trong khi sếp em lại muốn đóng BHXH bắt buộc. Anh/chị tư vấn giúp em ạ. Em xin cảm ơn.

    Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng đóng BHXH bắt buộc như sau:

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    ....

    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

    ...".

    Khoản 18 Điều 4 Luật doanh nghiệp 2014 quy định:

    "18. Người quản lý doanh nghiệp là người quản lý công ty và người quản lý doanh nghiệp tư nhân, bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh công ty ký kết giao dịch của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty."

    Theo đó thì chủ tịch Hội đồng thành viên là người quản lý doanh nghiệp, thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #544688   29/04/2020

    Vanthanh28 viết:

    Em chào anh/chị! Hiện em đang có một câu hỏi thắc mắc về việc đóng bảo hiểm xã hội, mong anh/chị tư vấn giúp em ạ. Công ty em thàng lập lâu rồi nhưng đến nay sếp mới yêu cầu đóng mới Bảo hiểm xã hội cho Chủ tịch Hội đồng Thành viên. Anh/chị cho em hỏi em cần các giấy tờ, hồ sơ gì (và có cần HĐLĐ không) để kê khai đóng BHXH cho Chủ tịch hội đồng thành viên. Công ty em là công ty thương mại, có giám đốc đại diện pháp luật riêng ạ. Em tìm hiểu thì có bạn tư vấn là Chủ tịch HĐTV thì chỉ được đóng BHXH tự nguyện, trong khi sếp em lại muốn đóng BHXH bắt buộc. Anh/chị tư vấn giúp em ạ. Em xin cảm ơn.

    Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về đối tượng đóng BHXH bắt buộc như sau:

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    ....

    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

    ...".

    Khoản 18 Điều 4 Luật doanh nghiệp 2014 quy định:

    "18. Người quản lý doanh nghiệp là người quản lý công ty và người quản lý doanh nghiệp tư nhân, bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh công ty ký kết giao dịch của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty."

    Theo đó thì chủ tịch Hội đồng thành viên là người quản lý doanh nghiệp, thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #544824   29/04/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14448)
    Số điểm: 100099
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5107 lần
    SMod

    Bạn Camgiangsn trích dẫn nội dung văn bản nhưng mới diễn giải có một nửa.

    Khoản h điều 2 luật BHXH có quy định là Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương; mới thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Nếu chủ tịch HĐTV không hưởng lương thì không tham gia BHXH được nhé.

     
    Báo quản trị |