Đóng bảo hiểm tự nguyện thì có được hưởng chế độ thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #533642 27/11/2019

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (737)
    Số điểm: 8812
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 142 lần


    Đóng bảo hiểm tự nguyện thì có được hưởng chế độ thai sản không?

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:

    "Điều 4. Các chế độ bảo hiểm xã hội

    ...

    2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

    a) Hưu trí;

    b) Tử tuất" 

    Như vậy, theo quy định trên thì việc tham gia BHXH tự nguyện chỉ để áp dụng giải quyết chế độ hưu trí và tử tuất mà thôi. Không có chế độ ốm đau hay thai sản. Do đó, việc đóng BH tự nguyện để được hưởng thai sản là không được chấp nhận.

     
    140 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận