Đóng bảo hiểm trên 19 năm 6 tháng có được hưởng bhxh 1 lần không?

Chủ đề   RSS   
  • #563335 25/11/2020

    Đóng bảo hiểm trên 19 năm 6 tháng có được hưởng bhxh 1 lần không?

    Thưa luật sư!

    Mẹ tôi tham gia là công ty tham gia bhxh được 19 năm 8 tháng. như vậy nếu hiện tại nghỉ việc thì sau 1 năm có nhận được  bhxh 1 lần không? tôi có tìm hiểu thông tin trên mạng thì quá trình tham gia bảo hiểm sẽ bị làm tròn. ví dụ: 19 năm 8 tháng thì làm tròn thành 20 năm. nếu như vậy thì mẹ tôi không đủ điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần. mong luật sự giải đáp giúp.

     
    911 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dung000 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563388   25/11/2020

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 95/2013/QH13, người lao động được hưởng bảo hiểm xã hội (BHXH) 1 lần nếu thuộc một trong các trường hợp:

    - Đủ tuổi hưởng lương hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH, trong đó, tuổi nghỉ hưu của người lao động là:

    + Đủ 60 tuổi đối với nam, đủ 55 tuổi đối với nữ;

    + Đủ 55 - 60 tuổi đối với nam, đủ 50 - 55 tuổi đối với nữ và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên;

    + Đủ 50 - 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò;

    + Bất cứ độ tuổi nào khi bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

    - Lao động nữ hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn đủ 55 tuổi mà khi nghỉ việc chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện.

     Ra nước ngoài để định cư.

    - Mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

    - Công an, bộ đội khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

    - Sau 01 năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH.

    Trong những trường hợp này, nếu có yêu cầu, người lao động tham gia BHXH bắt buộc sẽ được giải quyết chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần

     
    Báo quản trị |