DanLuat 2015

Đóng bảo hiểm liên tục được 6 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

Chủ đề   RSS   
  • #506352 31/10/2018

    vtv9000

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2018
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 2 lần


    Đóng bảo hiểm liên tục được 6 tháng có được hưởng chế độ thai sản?

    Vợ mình hiện tại đang mang thai được 6 tháng.

    Và được cty đóng bảo hiểm từ tháng 5 đến tháng 10 là được 6 tháng liên tục.

    Hiện tại cty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với vợ mình nên không tiếp tục đóng được bảo hiểm đến lúc đẻ. Dự kiến cuối tháng 1 vợ mình mới sinh. Như vậy là còn phải đóng tiếp 3 tháng nữa mới đến lúc đẻ.

    Giờ mình phải làm sao.

    Thanks!

     
    497 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506361   31/10/2018

    Trường hợp này vợ anh vẫn được hưởng chế độ thai sản vì vợ anh đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con theo quy định tại Khoản 4 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Anh nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội tại cơ quan bảo hiểm nơi chị cư trú theo quy định tại Điều 14 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentrinh1996 vì bài viết hữu ích
    vtv9000 (31/10/2018)
  • #506405   31/10/2018

    vtv9000
    vtv9000

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2018
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 2 lần


    Mình có hỏi bên bảo hiểm trên tổng đài thì người ta yêu cầu vk mình phải đóng bảo hiểm cho đến lúc đẻ thì mới được hưởng chế độ thai sản. 

    Nếu bây giờ vợ mình nghỉ đẻ luôn thì mới được hưởng thai sản như bạn nói

     
    Báo quản trị |  
  • #506481   01/11/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Có hai khả năng: hoặc là tổng đài nói linh tinh, hoặc là bạn đã diễn giải chưa đúng ý của tổng đài.

    Chắc chắn vợ bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản sau khi đã sinh con. Luật BHXH đã ghi rõ ràng như vậy rồi.

    Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    vtv9000 (01/11/2018)
  • #506502   01/11/2018

    vtv9000
    vtv9000

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2018
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 2 lần


     

    ntdieu viết:

     

    Có hai khả năng: hoặc là tổng đài nói linh tinh, hoặc là bạn đã diễn giải chưa đúng ý của tổng đài.

    Chắc chắn vợ bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản sau khi đã sinh con. Luật BHXH đã ghi rõ ràng như vậy rồi.

     

    vợ của tôi giống trường hợp sau bạn ơi, nghĩa là nghỉ trước khi đẻ đây này, bạn nào có thời gian tham khảo thử xem

    https://vietnammoi.vn/dong-bao-hiem-xa-hoi-chua-du-1-nam-co-duoc-huong-che-do-thai-san-125424.html

    Cập nhật bởi vtv9000 ngày 01/11/2018 06:41:58 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #506505   01/11/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn vtv9000 đặt câu hỏi ở diễn đàn này, vậy bạn có tin tưởng câu trả lời ở đây hay không ?

    Nếu bạn tin câu trả lời ở đây => sau khi vợ bạn sinh con (tháng 1/2019 hoặc tháng 2/2019) hãy mang sổ BHXH + giấy khai sinh bản sao đến cơ quan BHXH để làm thủ tục.

    Nếu bạn không tin ở đây mà tin ở nơi khác => bạn đừng tới BHXH làm gì.

    Lựa chọn là của bạn. Tôi không ép bạn phải tin câu trả lời của tôi hay của nguyentrinh1996 ở trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    vtv9000 (01/11/2018)
  • #506507   01/11/2018

    vtv9000
    vtv9000

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2018
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 2 lần


    cám ơn bạn đã trả lời và tư vấn cụ thể trường hợp của mình. Chắc chắn là mình phải đến bên bảo hiểm để lấy quyền lợi rồi.

    Thanks

     
    Báo quản trị |  
  • #506527   02/11/2018

    luatsunguyenvanhiep.law
    luatsunguyenvanhiep.law

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2018
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 6 lần


    Mình xin giải đáp thắc mắc đối với vấn đề của bạn như sau:

    Bài báo bạn đưa ra không hề sai. Người viết báo cũng đưa ra thông tin chính xác. Tuy nhiên có một sự nhầm lẫn trong việc hiểu Điều luật. Mình sẽ diễn giải như sau:

    Có 2 trường hợp xảy ra:

    + trường hợp 1: Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Trong trường hợp này, nếu người lao động đã đóng đủ 12 tháng trước khi mang thai, thì trước khi sinh con chỉ cần đóng đủ 03 tháng, Điều luật này quy định nhằm hỗ trợ cho người lao động muốn nghỉ thai sản sớm nhưng vẫn được hỗ trợ để được hưởng chế độ thai sản

    + Trường hợp 2;

    trường hợp người lao động mới đóng bảo hiểm y tế mà đã mang thai thì nhà nước cũng không bắt buộc người lao động phải đóng đủ 12 tháng bảo hiểm bởi lẽ mang thai chỉ trọng 9 tháng là đã sinh rồi nên yêu cầu người lao động phải đóng đủ 6 tháng trước khi sinh. Đó cũng là công bằng đối với người đã đóng đủ 12 tháng trước khi mang thai.

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    đối với trường hợp của vợ bạn. theo như lời bạn trình bày thì vợ bạn đã đóng đủ 6 tháng trong thời gian mang thai nên đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm xã hội nhé.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsunguyenvanhiep.law vì bài viết hữu ích
    ntdieu (03/11/2018) vtv9000 (02/11/2018)
  • #506534   02/11/2018

    vtv9000
    vtv9000

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2018
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 2 lần


    Cám ơn các bạn đã trả lời rất chi tiết

    mình đã hiểu được vấn đề

    thanks

     
    Báo quản trị |  
  • #506580   03/11/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn luatsunguyenvanhiep.law đã giải đáp rất đúng. Chỉ có 1 chút xíu cần nói rõ ở chỗ "Bài báo bạn đưa ra không hề sai. Người viết báo cũng đưa ra thông tin chính xác."

    Bài báo trên Vietnamoi thực tế đã đưa ra câu trả lời sai bởi "Luật sư Nguyễn Sơn".  Vị LS này đã nhầm lẫn khoản 2 và khoản 3 điều 31 luật BHXH. Cũng vì tư vấn sai đó của vị LS này nên đã làm bạn vtv9000 phải hoang mang. Phần còn lại thì bạn luatsunguyenvanhiep.law đã giải thích chi tiết bên trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    vtv9000 (03/11/2018)
  • #506583   03/11/2018

    luatsunguyenvanhiep.law
    luatsunguyenvanhiep.law

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2018
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 6 lần


    Cảm ơn phần trình bày của ntdieu 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsunguyenvanhiep.law vì bài viết hữu ích
    vtv9000 (03/11/2018)

0 Thành viên đang online
-