DanLuat 2015

Đóng bảo hiểm ko liên tục có được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản ko?

Chủ đề   RSS   
  • #361474 08/12/2014

    thailand90

    Female
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đóng bảo hiểm ko liên tục có được hưởng chế độ bảo hiểm thai sản ko?

    Cho tôi hỏi là tôi bắt đầu làm việc và đóng bảo hiểm ở công ty từ 5/6/2013 đến 4/10/2014 tôi nghỉ việc ở công ty (do có thai và bị nghén nặng nên nghỉ) Cách tháng 10-11 tôi ko đóng bảo hiểm nữa, 3 tháng tiếp theo 12/2014 và tháng 1-2/2015 tôi tham gia bảo hiểm ở 1 công ty khác. Vậy cho tôi hỏi là tôi đóng bảo hiểm như vậy có được hưởng chế độ thai sản ko? Dự kiến sinh của tôi là ngày 18/5/2015
     
    2144 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #361494   08/12/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    thailand90 viết:
    Cho tôi hỏi là tôi bắt đầu làm việc và đóng bảo hiểm ở công ty từ 5/6/2013 đến 4/10/2014 tôi nghỉ việc ở công ty (do có thai và bị nghén nặng nên nghỉ) Cách tháng 10-11 tôi ko đóng bảo hiểm nữa, 3 tháng tiếp theo 12/2014 và tháng 1-2/2015 tôi tham gia bảo hiểm ở 1 công ty khác. Vậy cho tôi hỏi là tôi đóng bảo hiểm như vậy có được hưởng chế độ thai sản ko? Dự kiến sinh của tôi là ngày 18/5/2015

    Chào bạn!
     
    Theo quy định tại khoản II.1 Mục B Thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH hướng dẫn bảo hiểm xã hội, cụ thể:
     
    "1. Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:
    Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải  đóng bảo hiểm xã hội từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
    Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
    Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
    Ví dụ 1: Chị A sinh con vào ngày 13/01/2007, khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ tháng 01/2006 đến tháng 12/2006, nếu trong khoảng thời gian này chị A đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên thì chị A được hưởng chế độ thai sản theo quy định.
    ..."
     
    Trường hợp của bạn đã đóng BHXH ở Cty cũ là 04 tháng, công ty mới là 03 tháng tổng cộng 07 tháng. Nếu dự sanh vào tháng 05/2014 và tiếp tục làm việc tại Cty mới cho đến thời điểm sanh thì bạn đủ điều kiện hưởng BHXH khi mang thai và sanh con.
     
     
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-