Đóng bảo hiểm khi đã đủ tuổi về hưu

Chủ đề   RSS   
  • #315794 28/03/2014

    minhduc48

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Đóng bảo hiểm khi đã đủ tuổi về hưu

    Năm nay tôi 52 tuổi, đã làm thủ tục hưởng chế độ hưu trí do suy giảm khả năng lao động và đang chờ nhận sổ hưu. Trong thời gian này, tôi có ký HĐLĐ thời vụ với một công ty, Công ty trừ 10% tiền lương hàng tháng của tôi với giải thích để đóng bảo hiểm xã hội vì tôi vẫn đang trong độ tuổi lao động. Như vậy tôi muốn biết: Theo quy định của pháp luật, tôi có phải tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội không?

     
    3427 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhduc48 vì bài viết hữu ích
    PhuongAnh_YouMe (28/03/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315795   28/03/2014

    PhuongAnh_YouMe
    PhuongAnh_YouMe

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo khoản 1 Điều 51 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH): Người lao động đã đóng BHXH đủ 20 năm trở lên, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu trong trường hợp nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi trở lên.
    Khoản 1 Điều 166 Bộ luật Lao động 2012 (BLLĐ) quy định: Người lao động cao tuổi là người tiếp tục lao động sau độ tuổi theo quy định tại Điều 187 của BLLĐ (1. Người lao động bảo đảm điều kiện về thời gian đóng BHXH theo quy định của pháp luật về BHXH được hưởng lương hưu khi nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi; 2. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động; làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo thuộc danh mục do Chính phủ quy định có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn so với quy định tại khoản 1 Điều 187).

    Căn cứ các quy định pháp luật trên, đối chiếu thông tin ông cung cấp, ông 52 tuổi, đã làm thủ tục hưởng chế độ hưu trí do suy giảm khả năng lao động, do đó, ông thuộc đối tượng người lao động cao tuổi khi giao kết hợp đồng lao động mới.

    Thông tư số 30/2013/TT-BLĐTBXH ngày 25.10.2013 hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9.5.2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động (HĐLĐ) quy định: HĐLĐ giao kết với người đang hưởng lương hưu hàng tháng và người làm việc có thời hạn dưới 3 tháng thì ngoài phần tiền lương theo công việc, người lao động còn được người sử dụng lao động thanh toán khoản tiền tính theo tỉ lệ phần trăm (%) so với tiền lương theo HĐLĐ, gồm: a) BHXH: Từ ngày Thông tư 17/2009/TT-BLĐTBXH có hiệu lực thi hành đến tháng 12.2009 là 15%; từ tháng 1.2010 đến tháng 12.2011 là 16%; từ tháng 1.2012 đến tháng 12.2013 là 17%; từ tháng 1.2014 trở đi là 18%; b) Bảo hiểm y tế 2%. Khi Chính phủ quy định tăng mức đóng bảo hiểm y tế đối với người sử dụng lao động thì thực hiện theo quy định của Chính phủ; c) Nghỉ hàng năm 4%; d) Tiền tàu xe đi lại khi nghỉ hàng năm do hai bên thỏa thuận trong HĐLĐ.

    Như vậy, trong trường hợp ông đã nghỉ hưởng chế độ hưu trí, khi tiếp tục giao kết HĐLĐ, thì ở giai đoạn này, ông không phải tham gia BHXH nữa, mà các khoản tiền BHXH sẽ được công ty chi trả vào tiền công, tiền lương hàng tháng của ông.

    Luật gia Nguyễn Thị Phương Anh - Công ty Luật TNHH YouMe (Hà Nội)

    Email: luatlaodong@luatviet.net.vn

    Hotline: 04-66.527.527/ 0936.123.777;  Website: luatviet.net.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PhuongAnh_YouMe vì bài viết hữu ích
    PhamNhung131 (27/05/2015)
  • #315945   29/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14563)
    Số điểm: 100839
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5155 lần
    SMod

    Bạn PhuongAnh_YouMe không biết có phải là luật sư hay không, nhưng thông tư số 30/2013/TT-BLĐTBXH đã được bạn suy diễn một cách trắng trợn, đoạn màu vàng bên dưới hoàn toàn không có thật  :-O

     

    PhuongAnh_YouMe viết:

    ...Thông tư số 30/2013/TT-BLĐTBXH ngày 25.10.2013 hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 9.5.2003 của Chính phủ về hợp đồng lao động (HĐLĐ) quy định: HĐLĐ giao kết với người đang hưởng lương hưu hàng tháng và người làm việc có thời hạn dưới 3 tháng thì ngoài phần tiền lương theo công việc, người lao động còn được người sử dụng lao động thanh toán khoản tiền tính theo tỉ lệ phần trăm (%) so với tiền lương theo HĐLĐ, gồm: a) BHXH: Từ ngày Thông tư 17/2009/TT-BLĐTBXH có hiệu lực thi hành đến tháng 12.2009 là 15%; từ tháng 1.2010 đến tháng 12.2011 là 16%; từ tháng 1.2012 đến tháng 12.2013 là 17%; từ tháng 1.2014 trở đi là 18%; b) Bảo hiểm y tế 2%. Khi Chính phủ quy định tăng mức đóng bảo hiểm y tế đối với người sử dụng lao động thì thực hiện theo quy định của Chính phủ; c) Nghỉ hàng năm 4%; d) Tiền tàu xe đi lại khi nghỉ hàng năm do hai bên thỏa thuận trong HĐLĐ.

    ...

     
    Báo quản trị |  
  • #315956   29/03/2014

    PhuongAnh_YouMe
    PhuongAnh_YouMe

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Trước tiên tôi xin cảm ơn ý kiến đóng góp của bạn.

    Liên quan đến ý kiến của bạn tôi xin trả lời như sau: do tôi đã trích dẫn không rõ ràng quy định trên làm bạn hiểu lầm, quy định trực tiếp về chế độ như trên không phải là Thông tư số 30/2013/TT-BLĐTBXH mà là Thông tư 17/2009/TT-BLĐTBXH ngày 26.05.2009. Nhưng do Thông tư 30/2013/TT-BLĐTBXH thay thế Thông tư 17/2009/TT-BLĐTBXH không có quy định chi tiết về trường hợp trên nên tôi phải trích dẫn Thông tư cũ để các bạn tham khảo.

    Luật gia Nguyễn Thị Phương Anh - Công ty Luật TNHH YouMe (Hà Nội)

    Email: luatlaodong@luatviet.net.vn

    Hotline: 04-66.527.527/ 0936.123.777;  Website: luatviet.net.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #315960   29/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14563)
    Số điểm: 100839
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5155 lần
    SMod

    Thông tư 17/2009/TT-BLĐTBXH đã bị thay thế, không còn hiệu lực nữa thì tại sao LS lại trích dẫn để trả lời cho người hỏi ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    dongthoigiantoidihoc (31/03/2014)