Đóng bảo hiểm cho người lao động đã nghỉ hưu?

Chủ đề   RSS   
  • #236061 28/12/2012

    quynhhoa1986

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Đóng bảo hiểm cho người lao động đã nghỉ hưu?

    chào luật sư!

    luật sư có thể cho em hỏi  trường hợp của công ty em

    - Công ty em có 1 chú mới vào làm việc ở công ty được 1 tháng, chú đó đã nghỉ hưu nhưng mới đống bảo hiểm có 16 năm, giờ vào làm tại công ty chú yêu cầu được đóng tự nguyện và sếp em cũng ok, vậy luật sư cho em hỏi chú ấy có được đống BHXH và Y tế tiếp ko ah và thủ tục để đăng ký tiếp tục đống cho trường hợp này như thế nào?

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 28/12/2012 08:48:15 CH thêm dấu tiêu đề
     
    5521 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236074   28/12/2012

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


     

    Chào bạn, 16 năm mà bạn nêu tôi không biết là bác đó đóng bảo hiểm tự nguyện hay bảo hiểm bắt buộc. Tuy nhiên nếu công ty bạn đóng cho bác thì đó là diện đóng BH bắt buộc chứ không phải tự nguyện nữa. Bác ấy có quyền đóng BH tự nguyện nếu không rơi vào các truờng hợp sau đây:

    Luật BHXH 2006:

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

    Dù chú đó đã nghỉ hưu nhưng chú đó vẫn có quyền đuợc đóng BHXH theo các hình thức nêu trên.

    Về BHYT thì Luật BHYT năm 2008 quy định:
    Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên theo quy định của pháp luật về lao động; người lao động là người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của pháp luật về tiền lương, tiền công; cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật (sau đây gọi chung là người lao động).

    Nếu chú đó làm việc với thời hạn hợp đồng từ đủ 3 tháng trở lên,…thì là đối tuợng phải tham gia BHYT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhquangphat vì bài viết hữu ích
    quynhhoa1986 (02/01/2013)
  • #236340   29/12/2012

    quynhhoa1986
    quynhhoa1986

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư, trước đây chú đi làm và đóng bảo hiểm bắt buộc được 16 năm (nhưng chú không muốn hưởng 1 lần).

    chú sinh năm 1952 nên đã đến tuổi nghỉ hưu rồi thì bây giờ tiếp tục đóng là tự nguyện đóng chứ sao gọi là bắt buộc phải đóng được.

    em nghỉ đã nghỉ hưu rồi thì ko bắt buộc chứ ah?

    mong luật sư giải đáp hộ em rỏ hơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #236393   29/12/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu chú này tham gia bảo hiểm cùng với công ty thì đó là loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc, cho dù chú ấy tự nguyện tham gia. Loại hình BHXH tự nguyện không có sự tham gia của doanh nghiệp, chỉ cần NLĐ tới liên hệ cơ quan BHXH và đóng tiền thôi, mức đóng do NLĐ tự quyết định. Bạn hãy đọc luật BHXH nếu bạn vẫn chưa hiểu rõ
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    quynhhoa1986 (02/01/2013)