Đóng bảo hiểm cho hợp đồng lao động làm việc cố định dưới 14 ngày trong tháng

Chủ đề   RSS   
  • #540366 02/03/2020

    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (924)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 172 lần


    Đóng bảo hiểm cho hợp đồng lao động làm việc cố định dưới 14 ngày trong tháng

    Công ty mình thuê một lao động làm việc từ tháng 1 đến tháng 12 nhưng một tháng chỉ làm việc có 10 ngày. Vậy có phải trích nộp bảo hiểm cho người này không?
     
    Trong trường hợp này, Luật bảo hiểm xã hội 2014 xác định đối tượng đóng Bảo hiểm xã hội bắt buộc căn cứ vào thời hạn hợp đồng lao động.
     
    Việc công ty và người lao động thỏa thuận người lao động làm việc cố định 10 ngày/tháng không có gì vi phạm pháp luật.
     
    Về việc đóng BHXH: Theo khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ_BHXH năm 2017:
     
    "4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH."
     
    Điều khoản này được hiểu là căn cứ lịch làm việc thực tế mà người lao động và công ty đã thỏa thuận, nếu căn cứ vào lịch đó trong tháng người lao động nghỉ việc từ 14 ngày làm việc trở lên và không hưởng lương thì mới không đóng BHXH.
     
    Khi công ty và người lao động đã thỏa thuận lịch làm việc cố định hàng tháng là 10 ngày làm việc, vậy người lao động này (dù tháng đó có việc riêng nghỉ cả 10 ngày không hưởng lương) sẽ không phát sinh trường hợp nghỉ việc không hưởng lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng (vì người lao động này trong tháng chỉ có 10 ngày làm việc). Do đó:
     
    - Nếu hợp đồng từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng: phải đóng BHXH, nhưng không đóng BHYT và BHTN;
     
    - Nếu hợp đồng từ  3 tháng trở lên: phải đóng BHXH, BHYT và BHTN.
     
    3466 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540396   02/03/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (264)
    Số điểm: 1675
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Trường hợp giao kết lao động từ tháng 1 đến tháng 12 và làm việc 10 ngày là Loại Hợp đồng mùa vụ (>3 tháng), là đối tượng bắt buộc tham gia Bảo hiểm xã hộ theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

    Bên cạnh đó, theo quy định tại các Khoản 4,5 và 6 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 thì pháp luật quy định trường hợp không đóng Bảo hiểm xã hội khi nghỉ từ 14 ngày làm việc không làm việc và không hưởng tiền lương, hưởng chế độ ốm đau, hưởng chế độ thai sản.

    Do một số ngành nghề đặc thù, không đảm bảo làm việc đủ 14 ngày trong tháng, trường hợp vì không làm việc đủ 14 ngày do đặc thù của ngành nghề mà không dóng BHXH thì quyền lợi của người lao động không được đảm bảo. Do đó, pháp luật đã quy định trường hợp không đóng theo các trường hợp trên. 

    Những trường hợp khác trường hợp trên, thì người lao động và người sử dụng lao động phải đóng BHXH nếu là đối tượng tham gia BHXH bắt buộc

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhatgiabao vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/03/2020)
  • #547288   28/05/2020

    Dạ vậy trong trường hợp

    Doanh nghiệp làm 1 hợp đồng từ tháng 1 tới tháng 12, trong hợp đồng nêu rõ mỗi tháng làm 10 ngày thì vẫn phải đóng BHXH đúng ko ạ?

    Em cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttthao vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/05/2020)
  • #547878   31/05/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 2210
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 44 lần


    Đúng rồi bạn ttthao .

    Nếu các bên đã thỏa thuận số ngày làm việc trong tháng là 10 ngày thì mặc nhiên là tháng nào cũng đóng BHXH. Bởi dù người lao động có nghỉ không làm việc trong tháng thì người lao động cũng chỉ nghỉ tối đa là 10 ngày. Không thuộc trường hợp Khoản 4 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH 2017.

     
    Báo quản trị |  
  • #548256   02/06/2020

    hoaxuongrong1105
    hoaxuongrong1105

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho mình hỏi là trường hợp mình ký cố định làm việc 1 ngày/tuần, tương đương 4 ngày/tháng, ký 12 tháng. Như vậy, trường hợp này nếu ký hợp đồng cộng tác viên thì có được không ạ.

    Còn nếu như ký hợp đồng lao động thì có phải tham gia BHXH và đóng thuế TNCN không ạ.

    Cảm ơn Anh/Chị.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoaxuongrong1105 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/06/2020)