DanLuat 2015

Đóng Bảo hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #437640 05/10/2016

    lvhuong_2008

    Mầm

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2009
    Tổng số bài viết (50)
    Số điểm: 808
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 1 lần


    Đóng Bảo hiểm

    Hỏi: Là người lao động trong doanh nghiệp Nhà nước, nghỉ không hưởng lương 01 tháng thì đóng bảo hiểm như thế nào? Để có thời gian đóng BH liên tục thì người LĐ tự đóng được không? Cám Ơn!

     
    1402 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #437651   05/10/2016

    hmtlth
    hmtlth
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (98)
    Số điểm: 1294
    Cảm ơn: 77
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn!

    Cơ sở đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế là HĐLĐ và bảng lương. Do vậy, khi người lao động nghỉ việc không hưởng lương thì có nghĩa là không có căn cứ đóng bảo hiểm cho  người lao động.

    Theo quy định tại khoản 1.7 Điều 38 Quyết định số 959/QĐ-BHXH năm 2015 quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế thì:

    “Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản”.

    Trường hợp bạn muốn tham gia đóng BHXH để không bị gián đoạn, bạn có thể tham gia BHXH tự nguyện để cộng nối thời gian. Tuy nhiên, bạn lưu ý thời gian tham gia BHXH khi giải quyết chế độ BHXH được tính cộng dồn nên việc nghỉ đóng BHXH một tháng cả bạn cũng không ảnh hưởng nhiều.

     Bạn có thể tham khảo Thông tư 01/2016/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH và BHXH tự nguyện để biết thêm thông tin cụ thể về chế độ BHXH tự nguyện, mức đóng BH cũng như những điều kiện khác.

    Trân trọng!

     

    _Minh Thảo_

    E-mail: hoangminhthao123@gmail.com.

    DĐ: 01634.994.875.

     
    Báo quản trị |  
  • #437656   05/10/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Trả lời: Luật quy định là như vậy. Nhưng đôi khi nếu nghỉ 1 tháng mà muốn đóng BHXH cho liên tục thì tự bỏ tiền của mình ra để đóng cả 32,5%, thì cũng chẳng sao cả đâu, nhưng tốt nhất là đừng nói cho cơ quan BHXH biết.

    Đang đóng BHXH bắt buộc mà chuyển sang đóng BH tự nguyện 1 tháng rồ lại chuyển sang đóng bắt buộc thì không cơ quan BHXH nào làm cho đâu.

     
    Báo quản trị |  
  • #437717   05/10/2016

    ls.nguyenxuantoan
    ls.nguyenxuantoan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2016
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Trong thời gian nghỉ việc không hưởng lương thì việc đóng BHXH được quy định tại tại khoản 1.7 Điều 38 Quyết định số 959/QĐ-BHXH năm 2015 quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế thì:“Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản”. 

    Như vậy, nếu bạn xin nghỉ việc không hưởng lương thì không phải đóng BHXH. Do đó, bạn không đóng BHXH trong 01 tháng nghỉ không lương. Nếu nghỉ việc riêng không hưởng lương (kể cả do ốm đau) thì cả người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH, bảo hiểm y tế (BHYT) và không được tính là thời gian có tham gia BHXH. Cơ sở của việc đóng BHXH, bảo hiểm y tế (BHYT) là hợp đồng lao động (quyết định tuyển dụng), bảng lương. Do vậy, người lao động nghỉ không hưởng lương đương nhiên không có tên trong bảng lương đơn vị nên không có căn cứ để đóng BHXH, BHYT cho họ. Nói cách khác, thời gian người lao động nghỉ không lương không thuộc diện đóng BHXH, BHYT.

    Theo quy định của pháp luật thì nguyên tắc đóng và mức đóng BHXH của NLĐ và người sử dụng lao động được căn cứ vào tiền lương của NLĐ. Như vậy, nếu NLĐ xin nghỉ việc không hưởng lương thì không có căn cứ để đóng BHXH.

    Về vấn đề tự đóng BHXH để có thời gian đóng BHXH liên tục thì bạn có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động.

    Trân trọng

    Luật sư: Nguyễn Xuân Toán - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội

    Điện thoại: 0987476885 . Email: van.toan76@yahoo.com.vn

    Địa chỉ: 33/20 Ngõ Văn Chương – Phường Văn Chương – Quận Đống Đa – Thành phố Hà Nội – Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-