Đơn xin nhường quyền năm 1988

Chủ đề   RSS   
  • #307277 17/01/2014

    Đơn xin nhường quyền năm 1988

    Xin cho em hỏi vấn đề này, ai biết thì có thể chỉ em với

    Trước đây bà cố em có 2 người con, 1 người có giấy tờ chứng minh là con là bà dì của em. Còn bà ngoại em không có   giấy tờ chứng minh là con vì bà ngoại em được gửi cho 1 người khác nuôi từ nhỏ. Đến năm 1988, thì ông cố và bà cố em có làm đơn xin nhường quyền gửi Uỷ ban nhân dân phường với nội dung đồng ý chia đôi căn nhà. 1 nửa của ông cố và mẹ em (do bà ngoại em không nhận thừa kế) và 1 nửa còn lại của bà cố em và bà dì em.

    Trong đơn có ghi khi nào ông cố và bà cố qua đời thì mẹ em được quyền sử dụng phần của ông bà cố "Khi nào vợ chồng tôi qua đời thì cháu tôi (mẹ của em) sẽ được quyền sử dụng phần của chúng tôi" và đơn được Uỷ ban nhân dân phường xác nhận cho mẹ em đăng ký thường trú tại địa chỉ nhà của ông bà cố. 

    Vậy cho em hỏi, hiện giờ ông bà cố em đã mất vậy mẹ em có được hưởng thừa kế theo pháp luật không? 

    Về tính pháp lý thì đơn xin nhường quyền nói trên có tính giá trị pháp lý hay không? Có được pháp luật công nhận hay không? 

    Câu hỏi thứ 2 là:

    Mẹ em có cho bà dì mượn 1 số tiền lớn để nộp tiền sử dụng đất. Khi làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của bà dì, bà di em có hứa mai này bà dì qua đời thì số tiền đó được xem như là tiền bà bán căn nhà trên cho mẹ em. Vậy mẹ em phải làm giấy tờ gì để được pháp luật công nhận?

    P/s: Bà dì em không có con, ba mẹ của dì cũng đã mất.

    Xin cảm ơn!

     

    Cập nhật bởi junkasuri ngày 17/01/2014 09:42:26 CH Cập nhật bởi junkasuri ngày 17/01/2014 09:39:17 CH
     
    3982 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307588   20/01/2014

    datbadinh
    datbadinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Căn cứ theo  điểm a khoản 1 Điều 676 bộ luật dân sự 2005

    Thì MẸ bạn hoàn toàn được được thừa kế theo pháp luật  

    Về tính chất pháp lý về đơn nhường quyền xử dụng đất đây được coi là di chúc trong trường hợp nó thỏa mãn các điều kiện từ điều 652 đến 654 bộ luật dân sự  và được pháp luật công nhận như là di chúc có người làm chứng , chứng thực

    -       Câu hỏi 2 : do không có bất kỳ giấy tờ gì chứng minh bà dì bạn hứa có căn cứ pháp luật , trong trường hợp này tài sản của bà dì bạn sẽ được chia theo hàng thừa kế  , mẹ bạn sẽ có quyền khởi kiên  thừa kế của bà dì bạn ( nguoif đồng thừ kế của mẹ bạn ) để đòi khoản nợ mà bà gì bạn đã vay , nếu trong trong số người đồng thừa kế không con ai thi mẹ bạn sẽ là chủ mảnh đất đó

    -       Chào bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #307604   20/01/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3759 lần


    Bạn  có thể trình bày rõ hơn tình trạng đất từ đó đến nay không? Ai sử dụng, đã được cấp GCNQSDĐ chưa? Có nhà cửa gì trên đó không? Nếu có thì nhà của ai? 

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #307892   22/01/2014

    XIn cảm ơn bạn! Nhà mình cũng không có ý bán hay tranh chấp gì hết. Tại vì bữa lên đóng thuế đất trong 1 thời gian dài để lấy giấy gì đó. Mà giấy ghi đại loại là không thể mua bán, hay tranh chấp gì đó. Vì vậy hỏi để làm cho chắc

     
    Báo quản trị |  
  • #307893   22/01/2014

    Dạ cảm ơn C81 đã quan tâm và giúp đỡ. Hôm nay mới rảnh online, để em hỏi lại gia đình rồi nói lại C81. Cảm ơn C81!

     
    Báo quản trị |  
  • #307907   22/01/2014

    Thưa C81! 

    Đất được ông bà cố mua từ năm 1950 và ở đó cho đến năm 2008 thì bà cố mất. Còn ông cố thì đã mất trước đó khá lâu. Đến ngày 27/9/2013 thì bà dì của em làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. 

    Nhưng trên giấy chứng nhận đó có ghi, nhà đất chưa phân chia thừa kế không được thực hiện các giao dịch. Và Uỷ ban quận có giải thích với bà dì em nếu muốn được giao dịch thì phải ra phòng công chứng để xác nhận tài sản sau đó mới đổi giấy chủ quyền chính thức (vì bà ngoại em không có giấy tờ chứng minh là con ruột của bà cố nên chỉ có một mình bà dì là được công nhận thừa hưởng tài sản nhà đất nói trên).

    Còn số tiền mẹ em đã cho bà dì mượn thì cần làm thủ tục gì để được công nhận? (Có cần phải ra công chứng để công nhận đã cho bà dì mượn số tiền hay không?)

    Trên đất đó có nhà, hiện tại bà dì em đang ở.

    Mong sớm nhận được phản hồi từ C81! Cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #308131   25/01/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3759 lần


    Chào bạn!

    Hẹn bạn ra Tết hoặc mong các thành viên khác giúp đỡ dùm, dạo này mình bận quá chưa có thời gian để đối chiếu câu hỏi của bạn với các văn bản.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #313600   12/03/2014

    Cũng đã khá lâu mong C81 đối chiếu và giúp dùm. Tại để lâu sẽ rất ảnh hưởng, xin cảm ơn!

    Mong sớm nhận được hồi đáp từ diễn đàn.

     
    Báo quản trị |