DanLuat 2015

ĐƠN XIN NGHỈ VIỆC CÓ PHẢI LÀ "THÔNG BÁO ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG ?

Chủ đề   RSS   
  • #329462 21/06/2014

    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    ĐƠN XIN NGHỈ VIỆC CÓ PHẢI LÀ "THÔNG BÁO ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG ?

    Mong mọi người góp ý kiến : Khi muốn chấm dứt HĐLĐ không xác định thời hạn thì người lao động gởi "đơn xin nghĩ việc" và sau 45 ngày thì nghĩ có đúng luật hay không ?

    Có ý kiến đồng ý; Ý kiến khác thì đơn xin khác với thông bao : xin không cho thì không nghỉ, còn thông báo thì cho hay không vẫn nghĩ/

    Cám ơn.

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    3209 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329472   21/06/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    Ở đây hiểu là chỉ cần báo trước 45 ngày thôi và không quy định hình thức thông báo như thế nào, thế có nghĩa là chỉ cần người SDLĐ biết là NLĐ báo sẽ nghỉ sau 45 ngày, không cần NDSLĐ đồng ý hay không  là đúng quy định rồi. Vì thế mới gọi là đơn phương.

    Đơn xin việc là một hình thức TB.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    oneclicklogin (21/06/2014)

0 Thành viên đang online
-