ĐƠN XIN MIỄN, GIẢM NGHĨA VỤ QUÂN SỰ

Chủ đề   RSS   
  • #207432 15/08/2012

    thanhtunghha94

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    ĐƠN XIN MIỄN, GIẢM NGHĨA VỤ QUÂN SỰ

    Xjn chào anh (chị) luật sư

    e tên là Thanh Tùng. Em muốn hỏi anh (chị) về vấn đề xin giấy miễn nghĩa vụ quân sự.  Hộ khẩu thường trú của em ở Thị xã Phước Long, tỉnh Bình Phước. Nhưng hiện nay em đang tạm trú ở Thị xã Hương Thủy, tỉnh Thừa Thiên Huế. vậy e có thể xin giấy miễn nghĩa vụ quân sự ở nơi đăng kí hộ khẩu tạm trú được không ạ? Mong anh (chị) có thể giải thích rõ.

    em cảm ơn! 

     
    25464 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #207604   16/08/2012

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn!

    Luật sư xin tư vấn với bạn một số điểm sau đây :

    1/ Điều kiện được miễn nghĩa vụ quân sự:

     

     Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình theo qui định tại điều 29, khỏan 2 của LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT NGHĨA VỤ QUÂN SỰ CỦA QUỐC HỘI NƯỚC CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM  SỐ 43/2005/QH11 NGÀY 14 THÁNG 6 NĂM 2005 

    a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một, con của bệnh binh hạng một;

    b) Một người anh hoặc em trai của liệt sĩ;

    c) Một con trai của thương binh hạng hai;

    d) Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức, viên chức quy định tại điểm d khoản 1 Điều này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

    Do vậy, nếu bạn thuộc một trong các trường hợp trên thì bạn sẽ được miễn gọi nhập ngũ

    2/ Xin giấy  miễn nghĩa vụ quân sự ở nơi đăng kí hộ khẩu tạm trú được không ?

    Việc bạn xin giấy miễn nghĩa vụ quân sự ở nơi đăng kí tạm trú sẽ không được chấp nhận, bạn cần liên hệ nơi đăng kí hộ khẩu thường trú để làm thủ tục này vì nơi đăng kí hộ khẩu thường trú là nơi đang quản lí vấn đề nhập ngũ, căn cứ theo qui định tại Mục 1, điều 21, điều 31 Luật Nghĩa Vụ Quân Sự 

     

    Điều 21

    Hàng năm, việc gọi công dân nhập ngũ được tiến hành từ một đến hai lần, vào tháng 2 - tháng 3 và tháng 8 - tháng 9.

    Số lượng công dân nhập ngũ trong năm do Hội đồng bộ trưởng quyết định.

    Việc gọi công dân nhập ngũ được tiến hành theo lệnh của Bộ trưởng Bộ quốc phòng.

    Uỷ ban nhân dân các cấp có trách nhiệm chỉ đạo thực hiện việc gọi công dân nhập ngũ trong địa phương mình.

    Theo quyết định của Uỷ ban nhân dân, chỉ huy trưởng quân sự huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh gọi từng công dân nhập ngũ. Lệnh gọi nhập ngũ phải được đưa trước 15 ngày.

    Đối với địa phương gặp thiên tai nặng, thì Bộ trưởng Bộ quốc phòng được quyền điều chỉnh thời gian gọi công dân nhập ngũ cho địa phương đó.

     

    Điều 31

    Việc hoãn gọi nhập ngũ và miễn làm nghĩa vụ quân sự theo Điều 29 và Điều 30 của Luật này do Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quyết định.

    Danh sách những người được hoãn gọi nhập ngũ và những người được miễn làm nghĩa vụ quân sự phải được công bố.

     

    Thân chào bạn.

     

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    thanhtunghha94 (16/08/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com