DanLuat 2015

Đơn vị quân đội không có hoạt động kinh doanh cung ứng một số dịch vụ có phải đóng thuế GTGT?

Chủ đề   RSS   
  • #426166 03/06/2016

    Namta1

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đơn vị quân đội không có hoạt động kinh doanh cung ứng một số dịch vụ có phải đóng thuế GTGT?

    Kính gửi các anh chị,

    Bên em đang có một vụ việc rất gấp, rất mong nhận được sự tư vấn từ các anh chị.

    Bên em là doanh nghiệp có ký hợp đồng với một đơn vị của bộ quốc phòng (một cục thuộc bộ quốc phòng). Trong hợp đồng bao gồm cả phần cứng, phần mềm, vật tư, một số dịch vụ phần mềm (cài đặt, triển khai) và một số dịch vụ khác (vận chuyển, kiểm tra chất lượng...).

    Em muốn hỏi nếu ký hợp đồng như vậy thì thuế GTGT được tính như thế nào và cách thức xuất hóa đơn để bên em quyết toán.

    Em có nghiên cứu một số quy định của luật thì có các quy định sau:

    Điều 5. Các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT

    3. Tổ chức, cá nhân không kinh doanh, không phải là người nộp thuế GTGT bán tài sản.

    Ví dụ 16: Ông A là cá nhân không kinh doanh bán 01 ô tô 4 chỗ ngồi cho ông B với giá là 600 triệu đồng thì ông A không phải kê khai, tính thuế GTGT đối với số tiền bán ô tô thu được."

    (Thông tư 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP)

    Cơ quan thuế cấp hóa đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng.

    Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn.(Khoản 1 Điều 13 Thông tư 39/2014/TT-BTC)

    “Tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng được cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ là loại hóa đơn bán hàng.” (Khoản 2 Điều 13 Thông tư 39/2014/TT-BTC)

    Nếu áp dụng thì em không biết dịch vụ khác sẽ tính thuế như thế nào? trường hợp này mua hóa đơn như thế nào? (trường hợp của em vừa có tài sản vừa có dịch vụ)

    Hiện em đang rất bối rối rất mong được sự tư vấn từ các luật sư và mọi người. Em cảm ơn.

     
    3372 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-