Đơn vị có trả lương những ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau

Chủ đề   RSS   
  • #563909 30/11/2020

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (111)
    Số điểm: 3039
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 39 lần


    Đơn vị có trả lương những ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau

    Trường tôi giáo viên nghỉ ốm đau 8 ngày do tai nạn giao thông và đã được BHXH chi trả. Nhà trường đã trừ lương 8 ngày nhưng vẫn đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ 8 ngày đó. Vậy có đúng không?

     
    339 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564039   30/11/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1058)
    Số điểm: 7105
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Trường hợp anh nghỉ chế độ ốm đau thì 08 ngày sẽ do Bảo hiểm xã hội chi trả, còn nhà trường sẽ không chi trả lương 08 ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau. Nội dung trên anh tham khảo quy định tại Khoản 2 Điều 186 Bộ luật Lao động 2012:

    "Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế    

    ...

    2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động."

    Về việc đóng BHXH thì anh tham khảo quy định tại Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành:

    "Điều 42. Quản lý đối tượng

    ...

    5. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT."

    Như vậy, người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN. Trường hợp của anh thì vẫn thuộc trường hợp đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN anh nhé. Nếu đã thuộc trường hợp đóng thì sẽ đóng nguyên tháng chứ không chia ra ngày nào làm thì đóng cho ngày đó anh nhé.

     
    Báo quản trị |