Đơn tố cáo chiếm đoạn tài sản và khởi kiện

Chủ đề   RSS   
  • #235888 27/12/2012

    dungpt2205

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Đơn tố cáo chiếm đoạn tài sản và khởi kiện

    Xin hỏi Luật sư tư vấn

    Tôi có cho một người bạn vay tiền (500 triệu đồng) có giấy vay nợ, có chồng chứng kiến nhưng không kí tên làm chứng vì là chỗ quen biết. Giấy vay nợ có hẹn ngày trả, không thỏa thuận lãi suất, không tài sản thế chấp.

    Người này có nói với vợ chồng tôi là vay tiền để mua bán xuất đầu tư của 1 tổ chức nước ngoài nơi cô ta làm việc. Đến nay đã quá hạn trả nợ, vợ chồng tôi đòi nhiều lần và cô ta mới trả được 78 triệu ( trả trong 3 lần). Tới thời điểm này đã quá hạn trả nợ 3 tháng cô ta không còn khả năng thanh toán nữa, viện đủ mọi lý do để thoái thác việc trả nợ số còn lại.

    Vậy xin hỏi Luật sư:

    Vợ chồng tôi có thể làm đơn tố cáo lừa đảo chiếm đoạt tài sản, lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản hay không? Và làm đơn gửi đến công an cấp nào? Vợ chồng tôi ở Hà nội, và cô ta cũng ở Hà nội.

    Nếu khởi kiện thì nộp đơn tại tòa án cấp nào của Hà nội?

    Có thể làm đơn tố cáo tới cơ quan công an đồng thời với đơn khởi kiện tại tòa án được không? Và khởi kiện theo án dân sự hay hình sự?

    rất mong được tư vấn của Luật sư. Xin cám ơn!

     
    11764 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236014   28/12/2012

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 2781
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 220 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    - Lừa đảo chiếm đoạt tài sản là dùng những thủ đoạn gian dối, đưa ra những thông tin sai sự thật để người chủ tài sản hoặc người quản lý hợp pháp về tài sản tin mà giao tài sản cho người phạm tội và chiếm đoạt tài sản đó theo quy định tại Điều 139 BLHS.

    - Nếu người đó sử dụng số tiền vay của bạn vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả nợ hoặc dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt số tiền của bạn thì họ mới phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 BLHS.

    - Trường hợp người đó vay tiền để mua bán xuất đầu tư của 01 tổ chức nước ngoài nơi làm việc, đã trả được 78 triệu đến nay chưa có tiền trả thì chỉ là quan hệ dân sự, bạn muốn đòi lại tiền thì có thể khởi kiện bằng một vụ án dân sự để Tòa án giải quyết.

    - Thẩm quyền của Toà án:

    Khoản 3 Điều 25 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ Luật Tố tụng dân sự năm 2011 quy định về Những tranh chấp về dân sự thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án: "Tranh chấp về hợp đồng dân sự".

    Điểm a khoản 1 Điều 33 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ Luật Tố tụng dân sự năm 2011 quy định về Thẩm quyền của Tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh: "Tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình quy định tại Điều 25 và Điều 27 của Bộ luật này".

    Điểm a khoản 1 Điều 35 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ Luật Tố tụng dân sự năm 2011 quy định về Thẩm quyền của Tòa án theo lãnh thổ: "Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này".

    Như vậy, để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, bạn có thể nộp đơn khởi kiện tại Toà án cấp quận huyện nơi bị đơn cư trú.

    Chúc thành công!

    Cập nhật bởi luatsuduclong ngày 28/12/2012 03:37:11 CH

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (024)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuduclong@gmail.com; luatsuductin@gmail.com

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 024.3533.5036 hoặc Email: luatsuduclong@gmail.com

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    dungpt2205 (28/12/2012)
  • #236084   28/12/2012

    khanghailaw
    khanghailaw
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2147
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    bạn có thể nộp đơn tại TAND quận nơi người bạn của bạn có hộ khẩu thường trú.

    Kèm theo đơn khởi kiện bạn phải nộp các giấy tờ cần thiết như: giấy mượn tiền ,CMND, hộ khẩu của bạn, có của người bạn của bạn càng tốt.

    theo mình nghĩ đây chỉ là giao dịch dân sự nên bạn có thể khởi kiện ko phải làm đơn tố cáo vì ko có dấu hiệu phạm tội, họ bỏ trốn thì bạn mới làm đơn khởi tố dc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khanghailaw vì bài viết hữu ích
    dungpt2205 (28/12/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.