Đơn phương và công khai cắm trụ đá ranh tồn tại gần 30 năm có hiệu lực không?

Chủ đề   RSS   
  • #537995 31/01/2020

    ngominhmong

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 5 lần


    Đơn phương và công khai cắm trụ đá ranh tồn tại gần 30 năm có hiệu lực không?

    Kính chào luật sư, cách đây gần 30 năm, ông Long đã công khai và đơn phương cắm trụ đá ranh đất ruộng với đất ông Hải, không xảy ra tranh cãi gì. sau đó đất của ông Hải giao lại cho con canh tác. còn đất ông Long một phần giáp đất ông Hải chia lại cho con, khi làm giấy cấp chủ quyền cho con ông Long thì con ông Hải vẫn Kí và đã được cấp giấy chủ quyền cho con ông Long. giờ đây con ông Hải nói không  đồng ý cọc ranh đó. Như vậy cọc ranh này có hợp pháp không, nhờ luật sư tư vấn rất cảm ơn.

     
    2192 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngominhmong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #538268   01/02/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Điều 175 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về ranh giới giữa các bất động sản:

    “1. Ranh giới giữa các bất động sản liền kề được xác định theo thỏa thuận hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Ranh giới cũng có thể được xác định theo tập quán hoặc theo ranh giới đã tồn tại từ 30 năm trở lên mà không có tranh chấp.

    Không được lấn, chiếm, thay đổi mốc giới ngăn cách, kể cả trường hợp ranh giới là kênh, mương, hào, rãnh, bờ ruộng. Mọi chủ thể có nghĩa vụ tôn trọng, duy trì ranh giới chung.”

    Căn cứ theo quy định nêu trên, khi làm giấy cấp chủ quyền cho con ông Long thì con ông Hải vẫn đã ký và được cấp giấy chủ quyền cho con ông Long, có thể được hiểu là hai gia đình đã thỏa thuận từ trước về ranh giới thửa đất. Như vậy, ranh giới giữa đất con ông Long và con ông Hải đã có sự thỏa thuận về việc phân chia ranh giới do đó, ranh giới đã được xác lập.

    Hơn nữa, theo quy định tại khoản 1 điều 176 Bộ luật dân sự 2015  đã quy định: Chủ sở hữu bất động sản chỉ được dựng cột mốc, hàng rào, trồng cây, xây tường ngăn trên phần đất thuộc quyền sử dụng của mình. Do đó, thửa đất của gia đình ông Hải đã được địa chính đo đạc và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, có bản đồ thửa đất rõ ràng, vì vậy hành vi trước đây mà ông Long đã công khai và đơn phương cắm trụ đá ranh đất ruộng cách đây gần 30 năm với đất ông Hải không có giá trị.

    Để đòi lại quyền lợi của mình, hai bên gia đình bạn có thể tự hòa giải, nếu không tự hòa giải được thì có thể trực tiếp gửi đơn đến UBND xã nơi có thửa đất để hòa giải. Trường hợp đất đã được hòa giải tại UBND xã mà không thành thì xã sẽ hướng dẫn gia đình bạn gửi đơn lên tòa án nhân dân huyện để xem xét giải quyết

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ngominhmong (01/02/2020) ThanhLongLS (03/02/2020)
  • #538280   01/02/2020

    ngominhmong
    ngominhmong

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 5 lần


    rất cảm ơn luật sư ạ, chấp nhận hoặc không chấp nhận cột mốc ranh nêu trên là tranh chấp dân sự hay tranh chấp chủ quyền vậy ? nhờ luật sư tư vấn rất cảm ơn ạ.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngominhmong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/02/2020)
  • #538299   03/02/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Vấn đề bạn hỏi là tranh chấp dân sự mà cụ thể là tranh chấp đất đai thuộc tranh chấp ai là người có quyền sử dụng đất với toàn bộ thửa đất hoặc một phần thửa đất, bao gồm cả tranh chấp ranh giới giữa các thửa đất liền kề.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/02/2020) ngominhmong (30/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.