DanLuat 2015

Đơn phương ly hôn khi đang mang thai

Chủ đề   RSS   
  • #513467 01/02/2019

    thuychichu
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (707)
    Số điểm: 6895
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 161 lần


    Đơn phương ly hôn khi đang mang thai

    Giờ bạn mình đang mang thai tháng thứ 8 nhưng vì không thể chung sống thêm nên bạn mình muốn ly hôn đơn phương. Vậy mình muốn hỏi là khi đang mang thai như thế này có được ly hôn không và có phải bạn mình sẽ được ưu tiên quyền nuôi dưỡng đứa trẻ không ạ ?

     

     
    736 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513664   14/02/2019

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (767)
    Số điểm: 10049
    Cảm ơn: 687
    Được cảm ơn 794 lần
    Moderator

    Trả lời: 

    - Người vợ đang mang thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi thì chồng không được phép ly hôn. Nhưng người vợ được quyền đưa đơn ly hôn ra Tòa án để xin ly hôn. 

    - Nếu Tòa án xử cho 2 người được ly hôn thì con dưới 36 tháng tuổi (dưới 3 tuổi) đương nhiên được theo mẹ. Còn đang mang thai thì mẹ mang theo. 

    Thân,

     

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
  • #514043   21/02/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (701)
    Số điểm: 6235
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 100 lần


    Điều 56 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định về Ly hôn theo yêu cầu của một bên:
     
    Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
     
    ...
     
    Khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định rõ:
     
    Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.
     
    Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn được giải quyết theo Điều 81 của Luật này:
     
    Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
     
    Như vậy, trong thời gian người bạn trên mang thai thì chồng không được quyền ly hôn, nếu người kia có yêu cầu thì Tòa án giải quyết cho ly hôn. Về nguyên tắc con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi. 

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #514049   21/02/2019

    mongtho1710
    mongtho1710
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 2620
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 49 lần


    Theo quy định tại khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 chỉ không cho phép người chồng yêu cầu ly hôn khi vợ đang mang thai chứ không quy định trường hợp ngược lại.

    Ngoài ra theo khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình thì con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con. Do đó, bạn của bạn sẽ được quyền ưu tiên nuôi con dưới 36 tháng nếu đủ điều kiện.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #514052   21/02/2019

    Đồng tình với ý kiến của những bạn ở trên. Luật Hôn nhân và gia đình không cho phép chồng ly hôn vợ khi người vợ đang mang thai để đảm bảo quyền lợi cho người vợ, còn người vợ vẫn được quyền ly hôn bạn nhé. 

     
    Báo quản trị |  
  • #514056   21/02/2019

    hoangtung2402
    hoangtung2402
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2018
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình hiện hành thì vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Tuy nhiên, đối với trường hợp người vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì người chồng sẽ không có quyền yêu cầu ly hôn nữa.

    => Chính vì vậy, trong trường hợp này việc bạn của bạn đang mang thai và muốn ly hôn với chông là điều hoàn toàn có thể thực hiện được bạn nhé.

    Về vấn đề nuôi con thì rất khó nói bởi Tòa còn phải xem xét đến nhiều yếu tố khác nữa nhưng chắc  chắn một điều là nếu bạn của bạn có đủ điều kiện nuôi dưỡng và mong muốn được nuôi dưỡng con thì hoàn toàn có thể được Tòa quyết định cho nuôi con bởi theo quy định tại Khoản 3 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

    Ngoài ra, sau khi bạn ly hôn thì người cha của con của bạn của bạn cũng phải có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chung của 2 người và người mẹ cũng không được cản trở quyền thăm nom con của người cha.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #514070   22/02/2019

    anhkhoayentam
    anhkhoayentam
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2015
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Với vấn đề này, trước khi quyết định ly hôn thì bạn nên suy nghĩ thật kỹ vì nếu đang mang thai mà ly hôn thì thứ nhất, khi sinh đẻ sẽ không có ai chăm sóc, không đảm bảo điều kiện tốt nhất để nuôi con. Thứ hai, con sinh ra sẽ thiếu đi tình thương của cha, sẽ bị mặc cảm với bạn bè. Có thể, do người chồng vì một lý do nhất định nào đó mà vợ muốn ly hôn nhưng suy cho cùng thì cả hai nên ngồi lại nói chuyện. Hãy nghĩ cho đứa con trong bụng sau này sinh ra sẽ như thế nào nếu không có cha. Đó là về mặt trên ý nghĩa tình cảm vợ chồng, còn về mặt pháp lý thì Người vợ đang mang thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi thì chồng không được phép ly hôn. Nhưng người vợ được quyền đưa đơn ly hôn ra Tòa án để xin ly hôn. Nếu Tòa án xử cho 2 người được ly hôn thì con dưới 36 tháng tuổi (dưới 3 tuổi) đương nhiên được theo mẹ. Còn đang mang thai thì mẹ mang theo. 

    Ở trên là ý kiến của mình bạn có thể tham khảo. 

     
    Báo quản trị |  
  • #514173   24/02/2019

    Quy định hiện nay chỉ không cho phép người chồng yêu cầu đơn phương ly hôn khi người vọ mang thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi chứ không có hạn chế việc thuận tình ly hôn hoặc người vợ yêu cầu ly hôn khi đang mang thai. Do đó trường hợp này bạn của bạn vẫn có thể nộp đơn yêu cầu đơn phương ly hôn. Và theo quy định sẽ ưu tiên cho người mẹ được nuôi con dưới 36 tháng tuổi bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #518785   24/05/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 2100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 29 lần


    Pháp luật có những quy định đặc biệt để bảo vệ quyền lợi của người phụ nữ, trong đó có quy định về việc người chồng không được đơn phương lý hôn với vợ khi con dưới 12 tháng tuổi. Từ quy định này suy ra, người vợ có quyền đơn phương hoặc thuận tình ly hôn với chồng ở bất kỳ giai đoạn nào mà không hề bị hạn chế. Vậy thì, đang mang bầu 8 tháng hoàn toàn vẫn có quyền yêu cầu ly hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #520400   10/06/2019

    kindy_tran_8_2
    kindy_tran_8_2
    Top 500
    Female
    Mầm

    Vietnam --> Đăk Nông
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 725
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 24 lần


    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân gia đình 2014, Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi mà không hề có quy định về việc vợ mang thai không được phép ly dị. Mặc khác, Công dân được phép làm những gì pháp luật không cấm. Vì vậy, bạn của bạn có thể đơn phương ly hôn.

     

     
    Báo quản trị |