Đơn phương ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #464223 11/08/2017

    Đơn phương ly hôn

    Chào các anh/chị!

    Em đang có một trường hợp của bạn mình muốn đơn phương ly hôn, cụ thể như sau:

    2 vợ chồng hiện có 2 con, 1 cháu sinh năm 2009, 1 cháu sinh năm 2012.
    Vợ có công việc và thu nhập ổn định, sống cùng bố mẹ chồng.
    Chồng công việc không ổn định, thu nhập bấp bênh.
    Tình trạng 2 vợ chồng trong thời gian sống chung không tìm được mục đích chung nên hiện giờ chồng muốn ly hôn nhưng vợ không đồng ý.
    Vậy anh/chị cho em hỏi, trong trường hợp này anh chồng có khả năng làm đơn ly hôn và % thành công có cao hay không?
    Em xin cảm ơn!

     
    6705 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464751   16/08/2017

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 198 lần


    Chào bạn,

    Ly hôn thuộc quyền của một trong hai hoặc cả hai trong quan hệ hôn nhân.

    Trường hợp bạn của bạn không thể hàn gắn được, mục đích hôn nhân không đạt được và mong muốn ly hôn thì Tòa án sẽ chấp thuận hoặc xử cho ly hôn.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    ngabk91 (28/08/2017)
  • #465371   23/08/2017

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 115 lần


    Chào bạn

    Về câu hỏi của bạn, công ty Luật LTD Kingdom xin có một số tư vấn như sau:

    Theo điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì điều kiện để ly hôn đơn phương được quy định như sau:

    "1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    2.Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn

    3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ,chồng có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiệm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia."

    Như vậy, trong trường hợp của bạn, nếu chứng minh được việc hai vợ chồng không tìm được mục đích chung thì anh chồng có khả năng làm đơn ly hôn. Tòa án sẽ xem xét giải quyết việc ly hôn đơn phương.

    Trên đây là một số tư vấn gửi đến bạn. Mọi thắc mắc bạn có thể liên hệ đến số 02473058789 để được tư vấn rõ hơn.

    Trân trọng.

    Thực tập viên - Vũ Thị Huê

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatvichanly vì bài viết hữu ích
    ngabk91 (28/08/2017)
  • #467785   15/09/2017

    longnguyen729
    longnguyen729

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 7 lần


    Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

    1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

    3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

    Như vậy, người chồng có thể nộp đơn đơn phương li hôn và chứng minh được việc vi phạm nghĩa vụ của người vợ hoặc không còn mục đích chung torng hôn nhân.

    Công ty Luật TNHH CILAW

    11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, Quận 1, Tp. HCM

    0869.008.039 - 097.446.1998 - 090.676.9397

    website: http://cilaw.vn/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"