Đon phương hủy hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #209981 28/08/2012

    jnhnykiller

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Đon phương hủy hợp đồng lao động

    Xin chào luật sư,

    Tôi có ký hợp đồng lao động với Cty A 01 năm ( 2011-2012). Tháng 8.2012 hợp đồng hết hạn, và tôi được Cty A ký hợp đồng 03 năm (2012-2015). Nhưng tôi đang dư định thành lập Cty riêng, và vì Cty đang trong giai đoạn chuẩn bị nên tôi còn nhiều thời gian rỗi nên tôi vẫn muốn tiếp tục làm tại Cty A đến hết năm nay, Xin hỏi luật sư trong trường hợp tôi đã ký HĐLĐ nhưng sau 03 hoặc 04 tháng tôi xin nghỉ thì có vi phạm hợp đồng không ? Và tôi có bồi thường gì không ?

    Cảm ơn Luật sư . 

     
    32821 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #210384   30/08/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


     

    Chào bạn!

    Theo Điều 37 BLLĐ

    1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng;

    b) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng;

    c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2 - Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g: ít nhất ba ngày;

    b) Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ; ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng; ít nhất ba ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này.

    3 - Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày".

    Như vậy, bạn phải thỏa mãn các quy định trên mới có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn. 

    Nếu bạn vi phạm thì theo Điều 41 BLLĐ:

    "2 - Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

    3 - Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ.

    4 - Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước, bên vi phạm phải bồi thường cho bên kia một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước".

    Nhưng ở đây bạn cần phải thương lượng với người sử dụng lao động về việc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động. Tôi nghĩ với nguyện vọng như bạn thì các cty sẽ chấp nhận chấm dứt hợp đồng lao động với bạn thôi.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    jnhnykiller (30/08/2012)
  • #215159   21/09/2012

    hai.tranhr
    hai.tranhr

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Luật sư,

    Tôi xin hỏi thêm Điều 37 - Khoản 1d quy định "Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng". Vậy NLĐ chỉ cần ghi rõ trong Đơn xin thôi việc với lý do như trên là có thể nghỉ việc theo đúng quy định Pháp luật?

    Hay là lý do trên cần phải xác nhận bằng văn bản bới Cơ quan chức năng tại địa phương ạ? Và có Văn bản nào quy định việc xác nhận trên không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #215197   21/09/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


     

    Chào bạn!

    Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động với những lý do sau đây:

    - Chuyển chỗ ở thường trú đến nơi khác, đi lại làm việc gặp nhiều khó khăn;

    - Được phép ra nước ngoài định cư;

    - Bản thân phải nghỉ việc để chăm sóc vợ (chồng); bố, mẹ, kể cả bố, mẹ vợ (chồng) hoặc con bị ốm đau từ 3 tháng trở lên;

    - Gia đình có hoàn cảnh khó khăn khác được chính quyền cấp xã nơi cư trú xác nhận không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động...

    Để có căn cứ bạn cần cung cấp các chứng cứ kèm theo lý do mà bạn nêu ra

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    hai.tranhr (21/09/2012)
  • #320907   28/04/2014

    pinklife892000
    pinklife892000

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư,

    Hiện em ký hợp đồng vô thời hạn làm việc cho 1 công ty phần mềm của Việt Nam.

    Theo quy định, em phải báo trước 45 ngày làm việc mới được nghỉ.

    Nhưng hiện tại vì lý do cá nhân em nghỉ sớm trước thời hạn 9 ngày, tức là sau khi thông báo nghỉ 34 ngày làm việc là em chấm dứt hợp đồng.

    Mức lương cơ bản trên hợp đồng là 2.950.000  (không có khoản phụ cấp nào).

    Thứ nhất, em nghỉ trước thời hạn 9 ngày, công ty bắt đền bù 1.475.000 như vậy là đúng hay sai? Thứ hai, từ đầu năm đến tháng 6 này ( trọn nửa năm) em chưa dùng 1 ngày nghỉ phép nào cả! Em có thể dùng ngày phép để được nghỉ sớm mà không phải đền bù được không ạ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com