DanLuat 2015

Đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật

Chủ đề   RSS   
  • #456698 08/06/2017

    Đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật

    Kính chào luật sư. Trong quá trình học tập tôi có một vài vấn đề thắc mắc như sau, mong Luật sư vui lòng giải đáp ạ: Bà A làm ký hợp đồng lao động với CTy B từ 19/8/2013 đến 19/8/2014, trong thời gian làm việc bà hay đi muộn và không hoàn thành nhiệm vụ, bị nhắc nhở nhiều lần vẫn không sửa chửa. Cty thông báo cho bà nghỉ việc trước 30 ngày và sau đó cho bà nghỉ việc vào ngày 16/3/2014(đơn phương chấm dứt HĐ), lúc này bà đang mang thai 7 tháng, và bà sinh con vào ngày 10/5/2014. BÀ A cho rằng mình bị cho thôi việc trái pháp luật nên đã yêu cầu Cty trả lương cho những ngày không được làm việc từ 17/3/2014 đến 19/11/2014. Vậy xin hỏi LS yêu cầu này là có hợp pháp không? Luật sư cho tôi hỏi thêm, thời gian được tính là thời gian không được làm việc theo quy định tại khoản 1 Điều 42 Bộ luật lao động được xác định như thế nào ạ? Có phải được tính từ ngày bị NSDLD đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật cho đến hết thời hạn hợp đồng không ạ? Xin chân thành cảm ơn Luật sư. Chúc LS có một ngày làm việc vui vẻ!

     
    1226 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457120   12/06/2017

    Chào bạn

    Về vấn đề này theo quy định tại Điều 155 Bộ luật lao động 2012:

    "3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động."

    Như vậy người sử dụng lao động lao động chỉ không được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với lý kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Còn trường hợp không hoàn thành công việc thì vẫn có quyền  đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo Điều 38 Bộ luật này nhé

     
    Báo quản trị |