Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà và hợp đồng ủy quyền

Chủ đề   RSS   
  • #290096 07/10/2013

    dungtran7863

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà và hợp đồng ủy quyền

    1, Hợp đồng cho thuê nhà: Tháng 01/2013 tôi ký Hợp đồng cho thuê nhà tại Phòng Công chứng. Thời hạn của HĐ là 2 năm, Đến ngày 26/8 là kỳ thanh toán tiền thuê nhà tiếp theo (6 tháng 1 kỳ), Nhưng bên thuê nhà khất lần và thất hẹn nhiều lần, Sau đó đến ngày 28/8 mới điện thoại xin trả lại nhà vào ngày 01/9/2013 (tôi có lưu lại nội dung tin nhắn này), Trong HĐ có nêu rõ: nếu bên nào vi phạm HĐ, chấm dứt HĐ trước thời hạn phải đền bù bằng số tiền đặt cọc và bên kia được đơn phương chấm dứt HĐ. 

    Nay tôi muốn làm HĐ cho thuê nhà với người khác. Phòng Công chứng không công chứng cho tôi và yêu cầu tôi phải có văn bản có xác nhận của Bên thuê nhà về việc chấm dứt HĐ cũ, Hiện nay người thuê nhà không chấp nhận ký xác nhận (không thể liên hệ được, không hợp tác...).
    Vậy xin hỏi: tôi phải làm cách nào để chấm dứt HĐ cũ và ký HĐ cho thuê mới, Mẫu Giấy Đơn phương chấm dứt HĐ thế nào ?
    2, Tôi có HĐ ủy quyền (có công chứng và không thù lao, thời hạn 50 nám) toàn bộ xe ô tô: mua bán, cho tặng,,,Nay ô tô đã được bán cho người thứ 3 việc ủy quyền đã hoàn thành và không có vướng mắc gì, Hiện nay người mua xe đã đăng ký xe với tên chủ mới và có ý định bán xe. Nhưng lo rằng HĐ mua bán xe mới sẽ bị Phòng Công chứng từ chối, 
    Vậy tôi phải làm những thủ tục gì để chấm dứt HĐ ủy quyền trước đây ?
    Rất mong nhận được sự tư vấn của LS, Chân trọng cám ơn !
     
    6945 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290992   11/10/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như thông tin bạn nêu, có lẽ nhà bạn cho thuê là nhà ở và được điều chỉnh bởi Luật Nhà ở. Điểm a khoản 1 Điều 103 Luật này cho phép bên cho thuê được đơn phương chấm dứt hợp đồng khi bên chuê không trả tiền thuê trong 3 tháng liên tiếp trở lên và bạn chưa có đủ điều kiện này (ngày 26/8 mới là đầu kỳ trả tiền thuê nhà). Vì vậy, nếu không có căn cứ nào khác để chấm dứt hợp đồng thì ít nhất bạn cũng phải chờ đến thời điểm pháp luật cho phép bạn mới thực hiện được. Bạn cũng nên lưu ý: Tổ chức công chứng chỉ chứng chấm dứt (hoặc hủy) hợp đồng khi có sự nhất trí của cả hai bên nên yêu cầu của họ là có cơ sở. 

    Về ô tô: Xe đã được người mua đổi chủ hợp pháp thì người đó là chủ xe sau khi đã hoàn thành các thủ tục theo quy định pháp luật và bạn không còn quyền, nghĩa vụ gì với xe cả nên không cần quá lo lắng.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #291296   14/10/2013

    dungtran7863
    dungtran7863

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước hết xin cám ơn Luật sư.

    Vậy sau 3 tháng (kể từ ngày 26/8/2013) căn cứ Luật Nhà ở, tôi có thể đến Phòng Công chứng xin chấm dứt HĐ cũ để ký HĐ cho thuê nhà mới được không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #291467   15/10/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Đó là căn cứ pháp luật để bạn có được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng. Phòng Công chứng không phải cơ quan có thẩm quyền phán xét về việc chấm dứt hợp đồng đúng luật hay không cũng như các hậu quả khi hợp đồng bị chấm dứt đơn phương nên họ sẽ vẫn yêu cầu có sự đồng ý của các bên hoặc phán quyết có hiệu lực thi hành của cơ quan có thẩm quyền (ví dụ tòa án).

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com